vlc 3.0.22-rc1 - en to th translation catalogue (3381 entries)

en: This program comes with NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
    You may redistribute it under the terms of the GNU General Public License;
    see the file named COPYING for details.
    Written by the VideoLAN team; see the AUTHORS file.
th: โปรแกรมนี้ "ไม่รับประกัน" การใช้งาน เท่าที่ขอบเขตของกฎหมายจะอนุญาต
    คุณสามารถเผยแพร่ต่อได้ ภายใต้เงื่อนไขของ GNU General Public License
    ดูรายละเอียดได้ที่แฟ้ม COPYING
    เขียนโดยทีมงาน VideoLAN ดูรายชื่อได้ที่แฟ้ม AUTHORS

en: VLC preferences
th: ปรับแต่ง VLC

en: Select "Advanced Options" to see all options.
th: เลือก "ตัวเลือกขั้นสูง" เพื่อดูตัวเลือกทั้งหมด

en: Interface
th: ส่วนติดต่อ

en: Settings for VLC's interfaces
th: ค่าตั้งของส่วนติดต่อ VLC

en: Main interfaces settings
th: ค่าตั้งส่วนติดต่อหลัก

en: Main interfaces
th: ส่วนติดต่อหลัก

en: Settings for the main interface
th: ค่าตั้งของส่วนติดต่อหลัก

en: Control interfaces
th: ส่วนติดต่อควบคุม

en: Settings for VLC's control interfaces
th: ค่าตั้งของส่วนติดต่อควบคุม VLC

en: Hotkeys settings
th: ค่าตั้งปุ่มลัด

en: Audio
th: เสียง

en: Audio settings
th: ค่าตั้งเสียง

en: General audio settings
th: ค่าตั้งเสียงทั่วไป

en: Filters
th: ตัวผันค่า

en: Audio filters are used to process the audio stream.
th: ตัวผันค่าเสียงใช้ในการประมวลผลกระแสเสียง

en: Audio resampler
th: ตัวเปลี่ยนการชักตัวอย่างเสียง

en: Visualizations
th: มโนภาพ

en: Audio visualizations
th: มโนภาพเสียง

en: Output modules
th: มอดูลขาออก

en: General settings for audio output modules.
th: ค่าตั้งทั่วไปของมอดูลเสียงออก

en: Miscellaneous
th: เบ็ดเตล็ด

en: Miscellaneous audio settings and modules.
th: ค่าตั้งและมอดูลเสียงเบ็ดเตล็ด

en: Video
th: วีดิทัศน์

en: Video settings
th: ค่าตั้งวีดิทัศน์

en: General video settings
th: ค่าตั้งวีดิทัศน์ทั่วไป

en: General settings for video output modules.
th: ค่าตั้งทั่วไปของมอดูลวีดิทัศน์ขาออก

en: Video filters are used to process the video stream.
th: ตัวผันค่าวีดิทัศน์ใช้ในการประมวลผลกระแสวีดิทัศน์

en: Subtitles / OSD
th: บทบรรยาย / การซ้อนภาพ

en: Settings related to On-Screen-Display, subtitles and "overlay subpictures"
th: ค่าตั้งเกี่ยวกับการซ้อนภาพ (OSD), บทบรรยาย และ "ภาพเล็กซ้อนทับ"

en: Splitters
th: ตัวแยกสัญญาณภาพ

en: Video splitters separate the stream into multiple videos.
th: ตัวแยกสัญญาณภาพใช้แยกกระแสออกเป็นหลายวีดิทัศน์

en: Input / Codecs
th: ส่วนนำเข้า / ตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Settings for input, demultiplexing, decoding and encoding
th: ค่าตั้งสำหรับส่วนนำเข้า การแยกกระแส การอ่านรหัส และการลงรหัส

en: Access modules
th: มอดูลเข้าถึงแหล่ง

en: Settings related to the various access methods. Common settings you may want to alter are HTTP proxy or caching settings.
th: ค่าตั้งเกี่ยวกับมอดูลเข้าถึงแหล่งต่างๆ โดยปกติแล้วค่าที่คุณอาจต้องการปรับแก้คือ พร็อกซี HTTP หรือการทำแคช

en: Stream filters
th: ตัวผันค่ากระแส

en: Stream filters are special modules that allow advanced operations on the input side of VLC. Use with care...
th: ตัวผันค่ากระแส คือมอดูลพิเศษซึ่งช่วยให้ VLC สามารถทำงานขั้นสูงในส่วนนำเข้าข้อมูลได้ โปรดใช้ด้วยความระมัดระวัง...

en: Demuxers
th: ตัวแยกกระแส

en: Demuxers are used to separate audio and video streams.
th: ตัวแยกกระแสใช้ในการแยกกระแสเสียงและวีดิทัศน์ออกจากกัน

en: Video codecs
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสวีดิทัศน์

en: Settings for the video, images or video+audio decoders and encoders.
th: ค่าตั้งตัวอ่านรหัสและตัวลงรหัสวีดิทัศน์, รูปภาพ หรือวีดิทัศน์+เสียง

en: Audio codecs
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสเสียง

en: Settings for the audio-only decoders and encoders.
th: ค่าตั้งตัวอ่านรหัสและตัวลงรหัสเฉพาะเสียงอย่างเดียว

en: Subtitle codecs
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสบทบรรยาย

en: Settings for subtitle, teletext and CC decoders and encoders.
th: ค่าตั้งสำหรับตัวอ่านรหัสและตัวลงรหัสบทบรรยาย, แถบบรรยาย และ CC

en: General input settings. Use with care...
th: ค่าตั้งส่วนนำเข้าทั่วไป โปรดใช้ด้วยความระมัดระวัง...

en: Stream output
th: ส่วนส่งกระแส

en: Stream output settings are used when acting as a streaming server or when saving incoming streams.
    Streams are first muxed and then sent through an "access output" module that can either save the stream to a file, or stream it (UDP, HTTP, RTP/RTSP).
    Sout streams modules allow advanced stream processing (transcoding, duplicating...).
th: ค่าตั้งส่วนส่งกระแสจะใช้เมื่อจะทำงานเป็นเซิร์ฟเวอร์ส่งกระแส หรือใช้ในการเก็บบันทึกกระแสที่เข้ามา
    กระแสจะถูกรวมเข้าด้วยกันก่อน แล้วส่งผ่านมอดูล "เข้าถึงแหล่งขาออก" ซึ่งสามารถบันทึกกระแสลงในแฟ้ม หรือจะทำกระแสส่งออกไป (UDP, HTTP, RTP/RTSP) ก็ได้
    มอดูลส่งกระแสออก ช่วยให้สามารถประมวลผลกระแสขั้นสูง (การแปลงรหัส การสำเนา ฯลฯ) ได้

en: General stream output settings
th: ค่าตั้งทั่วไปของส่วนส่งกระแส

en: Muxers
th: ตัวรวมกระแส

en: Muxers create the encapsulation formats that are used to put all the elementary streams (video, audio, ...) together. This setting allows you to always force a specific muxer. You should probably not do that.
    You can also set default parameters for each muxer.
th: ตัวรวมกระแสจะสร้างฟอร์แมตห่อหุ้มที่ใช้รวมกระแสพื้นฐานต่างๆ (วีดิทัศน์, เสียง ฯลฯ) เข้าด้วยกัน ค่าตั้งนี้จะให้คุณบังคับใช้ตัวรวมกระแสตัวใดตัวอหนึ่งเสมอได้ ซึ่งคุณอาจไม่ควรทำเช่นนั้น
    และคุณยังสามารถกำหนดพารามิเตอร์ปริยายสำหรับตัวรวมกระแสแต่ละตัวได้ด้วย

en: Access output
th: ส่วนเข้าถึงแหล่งขาออก

en: Access output modules control the ways the muxed streams are sent. This setting allows you to always force a specific access output method. You should probably not do that.
    You can also set default parameters for each access output.
th: มอดูลเข้าถึงแหล่งขาออกจะควบคุมวิธีการส่งกระแสที่ถูกรวมไว้ออกไป ค่าตั้งนี้จะให้คุณบังคับใช้วิธีการเข้าถึงแหล่งขาออกวิธีใดวิธีหนึ่งเสมอได้ ซึ่งคุณอาจไม่ควรทำเช่นนั้น
    และคุณยังสามารถกำหนดพารามิเตอร์ปริยายสำหรับมอดูลเข้าถึงแหล่งขาออกแต่ละตัวได้ด้วย

en: Packetizers
th: ตัวทำแพ็กเก็ต

en: Packetizers are used to "preprocess" the elementary streams before muxing. This setting allows you to always force a packetizer. You should probably not do that.
    You can also set default parameters for each packetizer.
th: ตัวทำแพ็กเก็ตจะใช้ในการ "ดักประมวลผล" กระแสพื้นฐานต่างๆ ก่อนที่จะรวมกระแส ค่าตั้งนี้จะให้คุณบังคับใช้ตัวทำแพ็กเก็ตตัวใดตัวหนึ่งเสมอได้ ซึ่งคุณอาจไม่ควรทำเช่นนั้น
    และคุณยังสามารถกำหนดพารามิเตอร์ปริยายสำหรับตัวทำแพ็กเก็ตแต่ละตัวได้ด้วย

en: Sout stream
th: กระแสส่งออก

en: Sout stream modules allow to build a sout processing chain. Please refer to the Streaming Howto for more information. You can configure default options for each sout stream module here.
th: มอดูลกระแสส่งออกช่วยให้สามารถสร้างสายการประมวลผลกระแสส่งออกได้ กรุณาอ่านเพิ่มเติมจากเอกสาร "วิธีทำกระแส" (Streaming Howto) และคุณสามารถกำหนดตัวเลือกปริยายสำหรับมอดูลกระแสส่งออกแต่ละมอดูลได้ที่นี่

en: VLC's implementation of Video On Demand
th: การจัดสร้าง "วีดิทัศน์ตามคำขอ" (Video On Demand) ของ VLC

en: Playlist
th: ผังเล่น

en: Settings related to playlist behaviour (e.g. playback mode) and to modules that automatically add items to the playlist ("service discovery" modules).
th: ค่าตั้งเกี่ยวกับพฤติกรรมของผังเล่น (เช่น โหมดของผังเล่น) และที่เกี่ยวกับมอดูลต่างๆ ที่เพิ่มรายการในผังเล่นโดยอัตโนมัติ (มอดูล "ค้นหาบริการ")

en: General playlist behaviour
th: พฤติกรรมทั่วไปของผังเล่น

en: Services discovery
th: ค้นหาบริการ

en: Services discovery modules are facilities that automatically add items to playlist.
th: มอดูลค้นหาบริการคือสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ที่ใช้เพิ่มรายการเข้าในผังเล่นโดยอัตโนมัติ

en: Advanced
th: ขั้นสูง

en: Advanced settings. Use with care...
th: ค่าตั้งขั้นสูง โปรดใช้ด้วยความระมัดระวัง...

en: Advanced settings
th: ค่าตั้งขั้นสูง

en: &Open File...
th: เปิดแ&ฟ้ม...

en: &Advanced Open...
th: เปิดขั้น&สูง...

en: Open D&irectory...
th: เปิดไดเ&รกทอรี...

en: Open &Folder...
th: เปิดโฟ&ลเดอร์...

en: Select one or more files to open
th: เลือกแฟ้มตั้งแต่หนึ่งแฟ้มขึ้นไปที่จะเปิด

en: Select Directory
th: เลือกไดเรกทอรี

en: Select Folder
th: เลือกโฟลเดอร์

en: Media &Information
th: ข้อมูลเกี่ยวกับ&สื่อ

en: &Codec Information
th: ข้อมูลเกี่ยวกับตัว&อ่าน/ลงรหัส

en: &Messages
th: &ข้อความ

en: Jump to Specific &Time
th: กระโดดไปที่เ&วลาที่ระบุ

en: Custom &Bookmarks
th: ที่&คั่นกำหนดเอง

en: &VLM Configuration
th: การ&ตั้งค่า VLM

en: &About
th: เ&กี่ยวกับ

en: Play
th: เล่น

en: Remove Selected
th: ลบรายการที่เลือก

en: Information...
th: ข้อมูล...

en: Create Directory...
th: สร้างไดเรกทอรี...

en: Create Folder...
th: สร้างโฟลเดอร์...

en: Rename Directory...
th: เปลี่ยนชื่อไดเรกทอรี...

en: Rename Folder...
th: เปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์...

en: Show Containing Directory...
th: แสดงไดเรกทอรีที่บรรจุ...

en: Show Containing Folder...
th: แสดงโฟลเดอร์ที่บรรจุ...

en: Stream...
th: ทำกระแส...

en: Save...
th: บันทึก...

en: Repeat All
th: เล่นซ้ำทั้งหมด

en: Repeat One
th: เล่นซ้ำรายการเดียว

en: Random
th: สุ่ม

en: Random Off
th: ปิดการสุ่ม

en: Add to Playlist
th: เพิ่มเข้าในผังเล่น

en: Add File...
th: เพิ่มแฟ้ม...

en: Add Directory...
th: เพิ่มไดเรกทอรี...

en: Add Folder...
th: เพิ่มโฟลเดอร์...

en: Save Playlist to &File...
th: บันทึก&ผังเล่นลงเป็นแฟ้ม...

en: Search
th: ค้นหา

en: Waves
th: คลื่น

en: <html><head><meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" /></head><body><h2>Welcome to VLC media player Help</h2><h3>Documentation</h3><p>You can find VLC documentation on VideoLAN's <a href="http://wiki.videolan.org">wiki</a> website.</p><p>If you are a newcomer to VLC media player, please read the<br><a href="http://wiki.videolan.org/Documentation:VLC_for_dummies"><em>Introduction to VLC media player</em></a>.</p><p>You will find some information on how to use the player in the <br>"<a href="http://wiki.videolan.org/Documentation:Play_HowTo"><em>How to play files with VLC media player</em></a>" document.</p><p>For all the saving, converting, transcoding, encoding, muxing and streaming tasks, you should find useful information in the <a href="http://wiki.videolan.org/Documentation:Streaming_HowTo">Streaming Documentation</a>.</p><p>If you are unsure about terminology, please consult the <a href="http://wiki.videolan.org/Knowledge_Base">knowledge base</a>.</p><p>To understand the main keyboard shortcuts, read the <a href="http://wiki.videolan.org/Hotkeys">shortcuts</a> page.</p><h3>Help</h3><p>Before asking any question, please refer yourself to the <a href="http://www.videolan.org/support/faq.html">FAQ</a>.</p><p>You might then get (and give) help on the <a href="http://forum.videolan.org">Forums</a>, the <a href="http://www.videolan.org/vlc/lists.html">mailing-lists</a> or our IRC channel (<em>#videolan</em> on irc.freenode.net).</p><h3>Contribute to the project</h3><p>You can help the VideoLAN project giving some of your time to help the community, to design skins, to translate the documentation, to test and to code. You can also give funds and material to help us. And of course, you can <b>promote</b> VLC media player.</p></body></html>
th: <html><head><meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" /></head><body><h2>ยินดีต้อนรับสู่คู่มือการใช้งานโปรแกรมเล่นสื่อ VLC</h2><h3>เอกสาร</h3><p>คุณสามารถหาเอกสารการใช้งาน VLC ได้จากเว็บไซต์ <a href="http://wiki.videolan.org">วิกิ</a> ของ VideoLAN</p><p>หากคุณเพิ่งจะเคยเริ่มใช้งานโปรแกรมเส่นสื่อ VLC โปรดอ่าน<br><a href="http://wiki.videolan.org/Documentation:VLC_for_dummies"><em>การใช้โปรแกรมเล่นสื่อ VLC สำหรับผู้เริ่มต้น</em></a></p><p>คุณสามารถหาข้อมูลการใช้งานโปรแกรมได้จาก<br>เอกสาร <a href="http://wiki.videolan.org/Documentation:Play_HowTo"><em>วิธีเล่นแฟ้มต่างๆ ด้วยโปรแกรมเล่นสื่อ VLC</em></a></p><p>สำหรับการใช้งานด้านการเก็บบันทึกข้อมูล การแปลงข้อมูล การแปลงรหัส การลงรหัส การรวมกระแส และการทำกระแส คุณน่าจะหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้ที่ <a href="http://wiki.videolan.org/Documentation:Streaming_HowTo">เอกสารการใช้งานกระแสข้อมูล</a></p><p>ถ้าคุณไม่เข้าใจคำศัพท์เฉพาะทาง โปรดศึกษา <a href="http://wiki.videolan.org/Knowledge_Base">คลังความรู้</a></p><p>เกี่ยวกับการใช้งานปุ่มลัดหลักๆ ของแป้นพิมพ์ โปรดศึกษาที่หน้า <a href="http://wiki.videolan.org/Hotkeys">ปุ่มลัดต่างๆ</a></p><h3>วิธีใช้</h3><p>ก่อนที่จะถามคำถามใดก็ตาม โปรดค้นคว้าที่ <a href="http://www.videolan.org/support/faq.html">FAQ</a> ก่อน</p><p>จากนั้น คุณอาจจะขอ (และให้) ความช่วยเหลือได้ที่ <a href="http://forum.videolan.org">กระดานสนทนา</a> <a href="http://www.videolan.org/vlc/lists.html">กลุ่มเมล</a> หรือห้องสนทนา IRC ของพวกเรา (<em>#videolan</em> ที่ irc.freenode.net).</p><h3>การมีส่วนร่วมกับโครงการ</h3><p>คุณสามารถช่วยโครงการ VideoLAN โดยสละเวลาของคุณในการช่วยเหลือชุมชน ออกแบบหน้ากาก แปลเอกสาร ทดสอบโปรแกรม และเขียนโปรแกรม นอกจากนี้ คุณยังสามารถสมทบทุนและเครื่องมืออุปกรณ์เพื่อช่วยเหลือพวกเราได้ และแน่นอนว่าคุณสามารถช่วย <b>โฆษณา</b> โปรแกรมเล่นสื่อ VLC ได้อีกด้วย</p></body></html>

en: Audio filtering failed
th: การผันค่าเสียงล้มเหลว

en: The maximum number of filters (%u) was reached.
th: ถึงจำนวนสูงสุดของตัวผันค่า (%u) แล้ว

en: Disable
th: ปิดใช้

en: Spectrometer
th: สเปกโทรมิเตอร์

en: Scope
th: สโคป

en: Spectrum
th: สเปกตรัม

en: VU meter
th: เข็มวัดความดัง

en: Audio filters
th: ตัวผันค่าเสียง

en: Replay gain
th: อัตราขยายเสียง

en: Stereo audio mode
th: รูปแบบเสียงสเตริโอ

en: Mono
th: โมโน

en: Original
th: ต้นฉบับ

en: Dolby Surround
th: เสียงรอบทิศทางดอลบี

en: Stereo
th: สเตริโอ

en: Left
th: ซ้าย

en: Right
th: ขวา

en: Reverse stereo
th: สเตริโอสลับข้าง

en: Headphones
th: หูฟัง

en: Automatic
th: อัตโนมัติ

en: boolean
th: บูลีน

en: integer
th: จำนวนเต็ม

en: float
th: ทศนิยม

en: string
th: สตริง

en: To get exhaustive help, use '-H'.
th: หากต้องการดูวิธีใช้งานอย่างอย่างละเอียด ใช้ตัวเลือก '-H'

en: Usage: %s [options] [stream] ...
    You can specify multiple streams on the commandline.
    They will be enqueued in the playlist.
    The first item specified will be played first.
    
    Options-styles:
      --option  A global option that is set for the duration of the program.
       -option  A single letter version of a global --option.
       :option  An option that only applies to the stream directly before it
                and that overrides previous settings.
    
    Stream MRL syntax:
      [[access][/demux]://]URL[#[title][:chapter][-[title][:chapter]]]
      [:option=value ...]
    
      Many of the global --options can also be used as MRL specific :options.
      Multiple :option=value pairs can be specified.
    
    URL syntax:
      file:///path/file              Plain media file
      http://host[:port]/file        HTTP URL
      ftp://host[:port]/file         FTP URL
      mms://host[:port]/file         MMS URL
      screen://                      Screen capture
      dvd://[device]                 DVD device
      vcd://[device]                 VCD device
      cdda://[device]                Audio CD device
      udp://[[<source address>]@[<bind address>][:<bind port>]]
                                     UDP stream sent by a streaming server
      vlc://pause:<seconds>          Pause the playlist for a certain time
      vlc://quit                     Special item to quit VLC
th: วิธีใช้: %s [ตัวเลือก] [กระแส] ...
    คุณสามารถระบุกระแสได้หลายกระแสในบรรทัดคำสั่ง
    โดยกระแสเหล่านั้นจะถูกเข้าคิวในผังเล่น
    และกระแสแรกจะถูกเล่นก่อน
    
    รูปแบบตัวเลือก:
      --ตัวเลือก  ตัวเลือกที่มีผลทั่วทั้งโปรแกรมขณะทำงาน
       -ตัวเลือก  รูปแบบย่ออักษรตัวเดียวของ --ตัวเลือก
       :ตัวเลือก  ตัวเลือกที่จะมีผลเฉพาะต่อกระแสที่อยู่นำหน้าโดยตรงเท่านั้น
                และจะมีผลไปทับค่าตั้งก่อนหน้า
    
    รูปแบบของ MRL ของกระแส:
      [[ส่วนเข้าถึงแหล่ง][/ส่วนแยกกระแส]://]URL[#[ชื่อเรื่อง][:ชื่อตอน][-[ชื่อเรื่อง][:ชื่อตอน]]]
      [:ตัวเลือก=ค่า ...]
    
      ตัวเลือกทั่วไปในรูป --ตัวเลือก หลายตัวสามารถใช้แบบเจาะจงกับ MRL ในรูป :ตัวเลือก ได้
      คู่ :ตัวเลือก=ค่า สามารถใส่ได้หลายชุดตัวเลือก
    
    รูปแบบ URL:
      file:///พาธ/แฟ้ม                แฟ้มสื่อธรรมดา
      http://โฮสต์[:พอร์ต]/แฟ้ม         URL แบบ HTTP
      ftp://โฮสต์[:พอร์ต]/แฟ้ม          URL แบบ FTP
      mms://โฮสต์[:พอร์ต]/แฟ้ม          URL แบบ MMS
      screen://                      จับภาพหน้าจอ
      dvd://[อุปกรณ์]                  อุปกรณ์ DVD
      vcd://[อุปกรณ์]                  อุปกรณ์ VCD
      cdda://[อุปกรณ์]                 อุปกรณ์ CD เพลง
      udp://[[<ที่อยู่แหล่งข้อมูล>]@[<ที่อยู่เชื่อม>][:<พอร์ตเชื่อม>]]
                                     กระแส UDP ซึ่งส่งโดยเซิร์ฟเวอร์ส่งกระแส
      vlc://pause:<วินาที>             พักผังเล่นเป็นเวลาที่ระบุ
      vlc://quit                     รายการพิเศษสำหรับออกจาก VLC

en: (default enabled)
th: (เปิดใช้โดยปริยาย)

en: (default disabled)
th: (ปิดใช้โดยปริยาย)

en: Note:
th: หมายเหตุ:

en: add --advanced to your command line to see advanced options.
th: เพิ่ม --advanced ลงในบรรทัดคำสั่งเพื่อดูตัวเลือกขั้นสูง

en: %u module was not displayed because it only has advanced options.
     | %u modules were not displayed because they only have advanced options.
th[0]: มี %u มอดูลไม่ถูกแสดงเนื่องจากมีเพียงตัวเลือกขั้นสูงเท่านั้น

en: No matching module found. Use --list or --list-verbose to list available modules.
th: ไม่ตรงกับมอดูลที่มีอยู่ กรุณาใช้ตัวเลือก --list หรือ --list-verbose เพื่อแสดงรายการมอดูลที่มี

en: VLC version %s (%s)
th: VLC รุ่น %s (%s)

en: Compiled by %s on %s (%s)
th: คอมไพล์โดย %s ที่เครื่อง %s (%s)

en: Compiler: %s
th: คอมไพเลอร์: %s

en: 
    Dumped content to vlc-help.txt file.
th: 
    ถ่ายเทเนื้อหาลงในแฟ้ม vlc-help.txt แล้ว

en: 
    Press the RETURN key to continue...
th: 
    กรุณากดปุ่ม Enter เพื่อทำต่อไป...

en: Unknown error
th: ข้อผิดพลาดไม่ทราบสาเหตุ

en: Bookmark %i
th: ที่คั่น %i

en: No description for this codec
th: ไม่มีรายละเอียดของตัวอ่าน-ลงรหัสนี้

en: Codec not supported
th: ยังไม่รองรับตัวอ่าน-ลงรหัสนี้

en: VLC could not decode the format "%4.4s" (%s)
th: VLC ไม่สามารถอ่านรหัสรูปแบบ "%4.4s" ได้ (%s)

en: Unidentified codec
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสไม่สามารถระบุได้

en: VLC could not identify the audio or video codec
th: VLC ไม่สามารถระบุตัวอ่าน-ลงรหัสเสียงหรือวีดิทัศน์นี้ได้

en: packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ต

en: decoder
th: ตัวอ่านรหัส

en: Streaming / Transcoding failed
th: การทำกระแส / การแปลงรหัส ล้มเหลว

en: VLC could not open the %s module.
th: VLC ไม่สามารถเปิดมอดูล %s

en: VLC could not open the decoder module.
th: VLC ไม่สามารถเปิดมอดูลอ่านรหัสได้

en: Track
th: ร่อง

en: Program
th: รายการ

en: Stream %d
th: กระแส %d

en: Scrambled
th: มีการกวนสัญญาณ

en: Yes
th: ใช่

en: DTVCC Closed captions %u
th: บทบรรยายเหตุการณ์ปกติปิด DTVCC %u

en: Closed captions %u
th: บทบรรยายเหตุการณ์ปกติปิด %u

en: Original ID
th: ID ต้นฉบับ

en: Codec
th: ตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Language
th: ภาษา

en: Description
th: รายละเอียด

en: Bitrate
th: อัตราส่งบิต

en: Type
th: ประเภท

en: Channels
th: ช่อง

en: Sample rate
th: อัตราการชักตัวอย่าง

en: Bits per sample
th: จำนวนบิตต่อตัวอย่าง

en: Decoded format
th: รูปแบบการอ่านรหัส

en: Track replay gain
th: อัตราขยายเสียงสำหรับร่อง

en: Album replay gain
th: อัตราขยายเสียงสำหรับอัลบัม

en: Video resolution
th: ความละเอียดวีดิทัศน์

en: Buffer dimensions
th: ขนาดของบัฟเฟอร์

en: Frame rate
th: อัตราเฟรม

en: Top left
th: บนชิดซ้าย

en: Left top
th: ซ้ายชิดบน

en: Right bottom
th: ขวาชิดล่าง

en: Top right
th: บนชิดขวา

en: Bottom left
th: ล่างชิดซ้าย

en: Bottom right
th: ล่างชิดขวา

en: Left bottom
th: ซ้ายชิดล่าง

en: Right top
th: ขวาชิดบน

en: Orientation
th: แนววางภาพ

en: Undefined
th: ไม่กำหนด

en: ITU-R BT.601 (525 lines, 60 Hz)
th: ITU-R BT.601 (525 เส้น, 60 Hz)

en: ITU-R BT.601 (625 lines, 50 Hz)
th: ITU-R BT.601 (625 เส้น, 50 Hz)

en: Color primaries
th: แม่สี

en: Linear
th: เชิงเส้น

en: Hybrid Log-Gamma
th: ลูกผสม ล็อก-แกมมา

en: Color transfer function
th: ฟังก์ชันถ่ายโอนสี

en: Color space
th: ปริภูมิสี

en: %s Range
th: ช่วง %s

en: Full
th: เต็ม

en: Center
th: กลาง

en: Top Left
th: บนซ้าย

en: Top Center
th: บนกลาง

en: Bottom Left
th: ล่างซ้าย

en: Bottom Center
th: ล่างกลาง

en: Chroma location
th: ตำแหน่ง Chroma

en: Rectangular
th: สี่เหลี่ยม

en: Projection
th: การฉายภาพ

[ctx: ViewPoint]
en: Yaw
th: มุมส่ายหน้า (Yaw)

[ctx: ViewPoint]
en: Pitch
th: มุมก้ม/เงย (Pitch)

[ctx: ViewPoint]
en: Roll
th: มุมเอียงหน้า (Roll)

[ctx: ViewPoint]
en: Field of view
th: ขอบเขตภาพ (FOV)

en: Max. luminance
th: ความสว่างสูงสุด

en: Min. luminance
th: ความสว่างต่ำสุด

en: Primary R
th: แม่สี R

en: Primary G
th: แม่สี G

en: Primary B
th: แม่สี B

en: White point
th: จุดขาว

en: Subtitle
th: บทบรรยาย

en: Volume %ld%%
th: ระดับเสียง %ld%%

en: Your input can't be opened
th: ไม่สามารถเปิดข้อมูลเข้าของคุณได้

en: VLC is unable to open the MRL '%s'. Check the log for details.
th: VLC ไม่สามารถเปิด MRL '%s' โปรดตรวจสอบรายละเอียดที่ปูม

en: Title
th: ชื่อเรื่อง

en: Artist
th: ศิลปิน

en: Genre
th: ประเภท

en: Copyright
th: ลิขสิทธิ์

en: Album
th: อัลบัม

en: Track number
th: ร่องที่

en: Rating
th: ความนิยม

en: Date
th: วันที่

en: Setting
th: ค่าตั้ง

en: Now Playing
th: กำลังเล่น

en: Publisher
th: ผู้จัดจำหน่าย

en: Encoded by
th: ลงรหัสโดย

en: Artwork URL
th: URL งานศิลป์

en: Track ID
th: ID ร่อง

en: Number of Tracks
th: จำนวนร่อง

en: Director
th: ผู้กำกับ

en: Season
th: ปีที่

en: Episode
th: ภาคที่

en: Show Name
th: เรื่อง

en: Actors
th: นักแสดง

en: Album Artist
th: ศิลปินเจ้าของอัลบัม

en: Disc number
th: แผ่นที่

en: Bookmark
th: ที่คั่น

en: Programs
th: รายการต่างๆ

en: Chapter
th: ตอนที่

en: Video Track
th: ร่องวีดิทัศน์

en: Audio Track
th: ร่องเสียง

en: Subtitle Track
th: ร่องบทบรรยาย

en: Next title
th: เรื่องถัดไป

en: Previous title
th: เรื่องก่อนหน้า

en: Menu title
th: หัวเรื่องเมนู

en: Menu popup
th: เมนูผุดขึ้น

en: Title %i%s
th: เรื่องที่ %i%s

en: Chapter %i
th: ตอนที่ %i

en: Next chapter
th: ตอนถัดไป

en: Previous chapter
th: ตอนก่อนหน้า

en: Media: %s
th: สื่อ: %s

en: Add Interface
th: เพิ่มส่วนติดต่อ

en: Console
th: คอนโซล

en: Web
th: เว็บ

en: Mouse Gestures
th: ท่าขยับเมาส์

en: Running vlc with the default interface. Use 'cvlc' to use vlc without interface.
th: จะเรียกทำงาน vlc โดยใช้ส่วนติดต่อปริยาย, หากต้องการใช้งานแบบไร้ส่วนติดต่อ ให้ใช้คำสั่ง 'cvlc'

note: xgettext: Translate "C" to the language code: "fr", "en_GB", "nl", "ru"...
en: C
th: th

en: Zoom
th: แสดงย่อ-ขยาย

en: 1:4 Quarter
th: 1:4 กึ่งหนึ่ง

en: 1:2 Half
th: 1:2 ครึ่งหนึ่ง

en: 1:1 Original
th: 1:1 เท่าต้นฉบับ

en: 2:1 Double
th: 2:1 สองเท่า

en: These options allow you to configure the interfaces used by VLC. You can select the main interface, additional interface modules, and define various related options.
th: ตัวเลือกเหล่านี้จะช่วยให้คุณสามารถตั้งค่าส่วนติดต่อที่ VLC จะใช้ได้ คุณสามารถเลือกส่วนติดต่อหลัก มอดูลส่วนติดต่อเพิ่มเติม และกำหนดตัวเลือกอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องได้

en: Interface module
th: มอดูลส่วนติดต่อ

en: This is the main interface used by VLC. The default behavior is to automatically select the best module available.
th: นี่คือส่วนติดต่อหลักที่ VLC ใช้ ซึ่งโดยปกติจะเลือกมอดูลดีที่สุดเท่าที่มีอยู่ให้โดยอัตโนมัติ

en: Extra interface modules
th: มอดูลส่วนติดต่อเพิ่มเติม

en: You can select "additional interfaces" for VLC. They will be launched in the background in addition to the default interface. Use a colon separated list of interface modules. (common values are "rc" (remote control), "http", "gestures" ...)
th: คุณสามารถเลือก "ส่วนติดต่อเพิ่มเติม" สำหรับ VLC ได้ โดยส่วนติดต่อเหล่านี้จะถูกเรียกใช้งานในเบื้องหลังเพิ่มเติมจากส่วนติดต่อปริยาย คุณสามารถระบุรายชื่อมอดูลส่วนติดต่อโดยใช้เครื่องหมายทวิภาค (:) คั่นระหว่างชื่อมอดูลได้ (ค่าทั่วไปคือ "rc" (รีโมทคอนโทรล), "http", "gestures" ฯลฯ)

en: You can select control interfaces for VLC.
th: คุณสามารถเลือกส่วนติดต่อควบคุมของ VLC ได้

en: Verbosity (0,1,2)
th: ความละเอียดข้อความ (0,1,2)

en: This is the verbosity level (0=only errors and standard messages, 1=warnings, 2=debug).
th: ระดับความละเอียดของข้อความ (0=เฉพาะข้อความแจ้งข้อผิดพลาดและข้อความทั่วไปเท่านั้น, 1=คำเตือนต่างๆ, 2=ดีบั๊ก).

en: Default stream
th: กระแสปริยาย

en: This stream will always be opened at VLC startup.
th: กระแสนี้จะเปิดขึ้นเสมอ เมื่อ VLC เริ่มทำงาน

en: Color messages
th: ใช้สีกับข้อความ

en: This enables colorization of the messages sent to the console. Your terminal needs Linux color support for this to work.
th: ตัวเลือกนี้จะเปิดใช้การใช้สีในข้อความที่แสดงออกทางคอนโซล เทอร์มินัลของคุณต้องรองรับการใช้สีของลินุกซ์ด้วย ตัวเลือกนี้จึงจะทำงานได้

en: Show advanced options
th: แสดงตัวเลือกขั้นสูง

en: When this is enabled, the preferences and/or interfaces will show all available options, including those that most users should never touch.
th: เมื่อเปิดใช้งานตัวเลือกนี้ ค่าปรับแต่งและ/หรือส่วนติดต่อต่างๆ จะแสดงตัวเลือกทั้งหมดที่มี รวมถึงตัวเลือกที่ผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่ควรเข้าไปปรับแต่งด้วย

en: Interface interaction
th: การโต้ตอบระหว่างส่วนติดต่อ

en: When this is enabled, the interface will show a dialog box each time some user input is required.
th: เมื่อเปิดใช้งานตัวเลือกนี้ ส่วนติดต่อจะแสดงกล่องโต้ตอบทุกครั้งที่ต้องการให้ผู้ใช้ป้อนข้อมูล

en: These options allow you to modify the behavior of the audio subsystem, and to add audio filters which can be used for post processing or visual effects (spectrum analyzer, etc.). Enable these filters here, and configure them in the "audio filters" modules section.
th: ตัวเลือกเหล่านี้ช่วยให้คุณสามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของระบบย่อยของเสียงได้ และให้คุณเพิ่มตัวผันค่าเสียงซึ่งสามารถใช้ประมวลผลขั้นท้ายหรือใช้สร้างมโนภาพ (เช่น ตัววิเคราะห์สเปกตรัม ฯลฯ) เมื่อเปิดใช้ตัวผันค่าเสียงต่างๆ ที่นี่แล้ว คุณสามารถตั้งค่าตัวผันค่าแต่ละตัวได้ในหัวข้อมอดูล "ตัวผันค่าเสียง"

en: Audio output module
th: มอดูลเสียงออก

en: This is the audio output method used by VLC. The default behavior is to automatically select the best method available.
th: นี่คือวิธีการส่งเสียงออกที่ VLC จะใช้ หากไม่ระบุเจาะจง โดยปกติแล้วก็จะเลือกวิธีการที่ดีที่สุดเท่าที่มีอยู่ให้โดยอัตโนมัติ

en: Media role
th: บทบาทของสื่อ

en: Media (player) role for operating system policy.
th: บทบาทของ (โปรแกรมเล่น) สื่อ ตามนโยบายของระบบปฏิบัติการ

en: Enable audio
th: เปิดใช้เสียง

en: You can completely disable the audio output. The audio decoding stage will not take place, thus saving some processing power.
th: คุณสามารถปิดใช้ระบบเสียงออกโดยสิ้นเชิงก็ได้ ซึ่งจะทำให้โปรแกรมข้ามขั้นตอนการอ่านค่าเสียงไป และเป็นการประหยัดพลังงานที่ใช้ในการประมวลผลลงบางส่วน

en: Music
th: ดนตรี

en: Communication
th: การสื่อสาร

en: Game
th: เกม

en: Notification
th: การแจ้งเหตุ

en: Animation
th: ภาพเคลื่อนไหว

en: Production
th: การผลิต

en: Accessibility
th: สิ่งอำนวยความสะดวก

en: Test
th: การทดสอบ

en: Audio gain
th: อัตราขยายเสียง

en: This linear gain will be applied to outputted audio.
th: อัตราขยายเชิงเส้นนี้จะใช้เป็นตัวคูณกับสัญญาณเสียงออก

en: Audio output volume step
th: ระดับขั้นความดังเสียงออก

en: The step size of the volume is adjustable using this option.
th: ปรับค่าระดับขั้นการเพิ่ม-ลดความดังเสียงได้ที่ค่านี้

en: Remember the audio volume
th: จำความดังเสียงที่ใช้

en: The volume can be recorded and automatically restored next time VLC is used.
th: ความดังเสียงสามารถเก็บบันทึกไว้ และเรียกคืนโดยอัตโนมัติเมื่อใช้งาน VLC ในครั้งถัดไป

en: Audio desynchronization compensation
th: ค่าชดเชยความไม่พ้องของเสียง

en: This delays the audio output. The delay must be given in milliseconds. This can be handy if you notice a lag between the video and the audio.
th: ค่านี้จะใช้หน่วงเสียงออก โดยเวลาที่หน่วงมีหน่วยเป็นมิลลิวินาที ค่านี้จะเป็นประโยชน์เมื่อคุณพบว่าภาพและเสียงไม่ตรงจังหวะกัน

en: This selects which plugin to use for audio resampling.
th: เลือกปลั๊กอินที่จะใช้ในการเปลี่ยนการชักตัวอย่างเสียง

en: Sets the audio output channels mode that will be used by default if your hardware and the audio stream are compatible.
th: กำหนดโหมดของช่องเสียงออกที่จะใช้โดยปริยาถ้าฮาร์ดแวร์ของคุณเข้ากันได้กับกระแสเสียง

en: Force S/PDIF support
th: บังคับใช้การรองรับ S/PDIF

en: This option should be used when the audio output can't negotiate S/PDIF support.
th: ตัวเลือกนี้ควรใช้เมื่อส่วนส่งเสียงออกไม่สามารถตกลงวิธีสื่อสารกับตัวรองรับ S/PDIF ได้

en: Force detection of Dolby Surround
th: บังคับให้ระบุเป็นเสียงรอบทิศทางดอลบี

en: Use this when you know your stream is (or is not) encoded with Dolby Surround but fails to be detected as such. Even if the stream is not actually encoded with Dolby Surround, turning on this option might enhance your experience, especially when combined with the Headphone Channel Mixer.
th: ใช้ค่านี้เมื่อคุณรู้ว่ากระแสของคุณถูก (หรือไม่ได้ถูก) ลงรหัสด้วยเสียงรอบทิศทางดอลบีแต่ผลการตรวจหาไม่เป็นไปตามนั้น และถึงแม้กระแสนั้นจะไม่ได้ลงรหัสแบบเสียงรอบทิศทางดอลบีก็ตาม การใช้ตัวเลือกนี้ก็ยังอาจเพิ่มอรรถรสการรับฟังของคุณได้ โดยเฉพาะเมื่อใช้ร่วมกับตัวผสมช่องสัญญาณหูฟัง

en: Auto
th: อัตโนมัติ

en: On
th: เปิด

en: Off
th: ปิด

en: Stereo audio output mode
th: โหมดเสียงออกสเตริโอ

en: Unset
th: ไม่ตั้ง

en: This adds audio post processing filters, to modify the sound rendering.
th: นี่เป็นการเพิ่มตัวผันค่าที่ประมวลผลเสียงขั้นท้าย เพื่อดัดแปรเสียงที่เล่นออก

en: This adds visualization modules (spectrum analyzer, etc.).
th: นี่เป็นการเพิ่มมอดูลสร้างมโนภาพ (เช่น ตัววิเคราะห์สเปกตรัม ฯลฯ)

en: Replay gain mode
th: โหมดอัตราขยายเสียง

en: Select the replay gain mode
th: เลือกโหมดอัตราขยายเสียง

en: Replay preamp
th: อัตราขยายขาเข้า

en: This allows you to change the default target level (89 dB) for stream with replay gain information
th: ค่านี้จะให้คุณสามารถเปลี่ยนค่าความดังเป้าหมายปริยาย (89 dB) สำหรับกระแสที่ระบุข้อมูลอัตราขยายเสียง

en: Default replay gain
th: อัตราขยายเสียงปริยาย

en: This is the gain used for stream without replay gain information
th: นี่เป็นค่าอัตราขยายเสียงที่จะใช้สำหรับกระแสที่ไม่ได้ระบุอัตราขยายเสียง

en: Peak protection
th: เพดานความดัง

en: Protect against sound clipping
th: ป้องกันไม่ให้เกิดการขริบสัญญาณเสียง

en: Enable time stretching audio
th: เปิดใช้งานการยืดเสียง

en: This allows playing audio at lower or higher speed without affecting the audio pitch
th: ตัวเลือกนี้จะช่วยในการเล่นเสียงด้วยความเร็วต่ำกว่าหรือสูงกว่าปกติโดยไม่มีผลกระทบต่อระดับเสียง

en: None
th: ไม่ใช้

en: These options allow you to modify the behavior of the video output subsystem. You can for example enable video filters (deinterlacing, image adjusting, etc.). Enable these filters here and configure them in the "video filters" modules section. You can also set many miscellaneous video options.
th: ตัวเลือกเหล่านี้ช่วยให้คุณสามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของระบบย่อยของภาพได้ ตัวอย่างเช่น คุณสามารถเปิดใช้ตัวผันค่าวีดิทัศน์ (เช่น รวมภาพสอดประสาน, ปรับภาพ ฯลฯ) เมื่อเปิดใช้ตัวผันค่าวีดิทัศน์ต่างๆ ที่นี่แล้ว คุณสามารถตั้งค่าตัวผันค่าแต่ละตัวได้ในหัวข้อมอดูล "ตัวผันค่าวีดิทัศน์" และคุณยังสามารถกำหนดค่าจิปาถะเกี่ยวกับวีดิทัศน์ได้อีกมากมาย

en: Video output module
th: มอดูลวีดิทัศน์ขาออก

en: This is the the video output method used by VLC. The default behavior is to automatically select the best method available.
th: นี่คือวิธีการส่งวีดิทัศน์ออกที่ VLC จะใช้ หากไม่ระบุเจาะจง โดยปกติแล้วก็จะเลือกวิธีการที่ดีที่สุดเท่าที่มีอยู่ให้โดยอัตโนมัติ

en: Enable video
th: เปิดใช้วีดิทัศน์

en: You can completely disable the video output. The video decoding stage will not take place, thus saving some processing power.
th: คุณสามารถปิดการส่งออกวีดิทัศน์โดยสิ้นเชิงก็ได้ ซึ่งจะทำให้โปรแกรมข้ามขั้นตอนการอ่านค่าวีดิทัศน์ไป และเป็นการประหยัดพลังงานที่ใช้ในการประมวลผลลงบางส่วน

en: Video width
th: ความกว้างวีดิทัศน์

en: You can enforce the video width. By default (-1) VLC will adapt to the video characteristics.
th: คุณสามารถบังคับความกว้างของวีดิทัศน์ได้ ถ้าเป็นค่าปริยาย (-1) VLC จะปรับตามลักษณะของวีดิทัศน์เอง

en: Video height
th: ความสูงวีดิทัศน์

en: You can enforce the video height. By default (-1) VLC will adapt to the video characteristics.
th: คุณสามารถบังคับความสูงของวีดิทัศน์ได้ ถ้าเป็นค่าปริยาย (-1) VLC จะปรับตามลักษณะของวีดิทัศน์เอง

en: Video X coordinate
th: พิกัด X ของวีดิทัศน์

en: You can enforce the position of the top left corner of the video window (X coordinate).
th: คุณสามารถบังคับตำแหน่งมุมบนซ้ายของหน้าต่างวีดิทัศน์ (พิกัดแกน X) ได้

en: Video Y coordinate
th: พิกัด Y ของวีดิทัศน์

en: You can enforce the position of the top left corner of the video window (Y coordinate).
th: คุณสามารถบังคับตำแหน่งมุมบนซ้ายของหน้าต่างวีดิทัศน์ (พิกัดแกน Y) ได้

en: Video title
th: หัวหน้าต่างวีดิทัศน์

en: Custom title for the video window (in case the video is not embedded in the interface).
th: กำหนดหัวหน้าต่างของวีดิทัศน์ (ในกรณีที่วีดิทัศน์ไม่ได้ฝังอยู่กับส่วนติดต่อ)

en: Video alignment
th: การจัดวางวีดิทัศน์

en: Enforce the alignment of the video in its window. By default (0) it will be centered (0=center, 1=left, 2=right, 4=top, 8=bottom, you can also use combinations of these values, like 6=4+2 meaning top-right).
th: บังคับการจัดวางวีดิทัศน์ในหน้าต่าง ค่าปริยาย (0) หมายถึงวางตรงกลาง (0=ตรงกลาง, 1=ซ้าย, 2=ขวา, 4=บน, 8=ล่าง และคุณสามารถใช้ค่าต่างๆ เหล่านี้ร่วมกันได้ เช่น 6=4+2 หมายถึงบนซ้าย)

en: Top
th: บน

en: Bottom
th: ล่าง

en: Top-Left
th: บนซ้าย

en: Top-Right
th: บนขวา

en: Bottom-Left
th: ล่างซ้าย

en: Bottom-Right
th: ล่างขวา

en: Zoom video
th: แสดงย่อ-ขยายวีดิทัศน์

en: You can zoom the video by the specified factor.
th: คุณสามารถแสดงวีดิทัศน์ย่อ-ขยายได้ตามตัวคูณที่กำหนด

en: Grayscale video output
th: แสดงวีดิทัศน์แบบขาวดำ

en: Output video in grayscale. As the color information aren't decoded, this can save some processing power.
th: แสดงวีดิทัศน์เป็นแบบขาวดำ ซึ่งในเมื่อไม่มีการอ่านข้อมูลสี การแสดงแบบนี้ก็จะช่วยประหยัดพลังงานที่ใช้ในการประมวลผลลงบางส่วน

en: Embedded video
th: ฝังวีดิทัศน์ในหน้าต่าง

en: Embed the video output in the main interface.
th: รวมการแสดงวีดิทัศน์ไว้ในส่วนติดต่อหลัก

en: Fullscreen video output
th: แสดงวีดิทัศน์แบบเต็มจอ

en: Start video in fullscreen mode
th: เปิดวีดิทัศน์ในโหมดเต็มจอ

en: Always on top
th: อยู่บนสุดเสมอ

en: Always place the video window on top of other windows.
th: แสดงหน้าต่างวีดิทัศน์ทับเหนือหน้าต่างอื่นๆ เสมอ

en: Enable wallpaper mode
th: เปิดใช้โหมดภาพพื้นหลัง

en: The wallpaper mode allows you to display the video as the desktop background.
th: โหมดภาพพื้นหลัง ช่วยให้คุณแสดงวีดิทัศน์เป็นพื้นหลังของพื้นโต๊ะได้

en: Show media title on video
th: แสดงชื่อเรื่องของสื่อทับบนวีดิทัศน์

en: Display the title of the video on top of the movie.
th: แสดงชื่อเรื่องของวีดิทัศน์ทับบนภาพยนตร์

en: Show video title for x milliseconds
th: แสดงชื่อเรื่องของวีดิทัศน์เป็นเวลา x มิลลิวินาที

en: Show the video title for n milliseconds, default is 5000 ms (5 sec.)
th: แสดงชื่อเรื่องของวีดิทัศน์เป็นเวลา n มิลลิวินาที - ค่าปริยายคือ 5000 ms (5 วิ)

en: Position of video title
th: ตำแหน่งของชื่อเรื่องของวีดิทัศน์

en: Place on video where to display the title (default bottom center).
th: ตำแหน่งบนวีดิทัศน์ที่จะแสดงชื่อเรื่อง (ค่าปริยายคือตรงกลางด้านล่าง)

en: Hide cursor and fullscreen controller after x milliseconds
th: ซ่อนเคอร์เซอร์และส่วนควบคุมหน้าจอเต็มจอหลังจาก x มิลลิวินาที

en: Hide mouse cursor and fullscreen controller after n milliseconds.
th: ซ่อนเคอร์เซอร์ของเมาส์และตัวควบคุมหน้าจอเต็มจอหลังจาก n มิลลิวินาที

en: Deinterlace
th: รวมภาพสอดประสาน

en: Deinterlace mode
th: โหมดการรวมภาพสอดประสาน

en: Deinterlace method to use for video processing.
th: วิธีการรวมภาพสอดประสานที่จะใช้ในการประมวลผลวีดิทัศน์

en: Discard
th: Discard (ทิ้งเส้นสลับ)

en: Blend
th: Blend (เกลี่ยเส้นแบบสอดประสาน)

en: Mean
th: Mean (เกลี่ยเส้นทับกัน)

en: Bob
th: Bob (แสดงเส้นซ้ำสอง)

en: Phosphor
th: Phosphor (จำลองจอ CRT)

en: Film NTSC (IVTC)
th: ภาพยนตร์ NTSC (IVTC)

en: Disable screensaver
th: ปิดใช้โปรแกรมรักษาหน้าจอ

en: Disable the screensaver during video playback.
th: ปิดใช้โปรแกรมรักษาหน้าจอขณะที่เล่นวีดิทัศน์อยู่

en: Window decorations
th: ตกแต่งหน้าต่าง

en: VLC can avoid creating window caption, frames, etc... around the video, giving a "minimal" window.
th: VLC สามารถไม่สร้างหน้าต่างบทบรรยาย, กรอบต่างๆ ฯลฯ รอบวีดิทัศน์ได้ ซึ่งจะทำให้ได้หน้าต่างที่ "ย่นย่อที่สุด"

en: Video splitter module
th: มอดูลแยกสัญญาณวีดิทัศน์

en: This adds video splitters like clone or wall
th: นี่เป็นการเพิ่มตัวแยกสัญญาณวีดิทัศน์ เช่น การสำเนาภาพ หรือการเรียงภาพบนผนัง

en: Video filter module
th: มอดูลผันค่าวีดิทัศน์

en: This adds post-processing filters to enhance the picture quality, for instance deinterlacing, or distort the video.
th: นี่เป็นการเพิ่มตัวผันค่าที่ประมวลผลขั้นท้ายเพื่อปรับคุณภาพของภาพ ตัวอย่างเช่น การรวมภาพสอดประสาน หรือการบิดภาพ

en: Video snapshot directory (or filename)
th: ไดเรกทอรีเก็บแฟ้มภาพถ่ายวีดีทัศน์ (หรือชื่อแฟ้ม)

en: Directory where the video snapshots will be stored.
th: ไดเรกทอรีที่จะใช้เก็บภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Video snapshot file prefix
th: คำนำหน้าแฟ้มภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Video snapshot format
th: ฟอร์แมตของภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Image format which will be used to store the video snapshots
th: ฟอร์แมตที่จะใช้เก็บภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Display video snapshot preview
th: แสดงตัวอย่างภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Display the snapshot preview in the screen's top-left corner.
th: แสดงตัวอย่างภาพถ่ายวีดิทัศน์ที่มุมบนซ้ายของจอ

en: Use sequential numbers instead of timestamps
th: ใช้เลขลำดับแทนเวลาจับภาพ

en: Use sequential numbers instead of timestamps for snapshot numbering
th: ใช้เลขลำดับแทนเวลาที่จับภาพในการให้ลำดับภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Video snapshot width
th: ความกว้างภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: You can enforce the width of the video snapshot. By default it will keep the original width (-1). Using 0 will scale the width to keep the aspect ratio.
th: คุณสามารถบังคับความกว้างของภาพถ่ายวีดิทัศน์ได้ ค่าปริยาย (-1) จะหมายถึงการใช้ความกว้างเท่าต้นฉบับ ค่า 0 จะหมายถึงการย่อ-ขยายความกว้างตามสัดส่วนภาพ

en: Video snapshot height
th: ความสูงภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: You can enforce the height of the video snapshot. By default it will keep the original height (-1). Using 0 will scale the height to keep the aspect ratio.
th: คุณสามารถบังคับความสูงของภาพถ่ายวีดิทัศน์ได้ ค่าปริยาย (-1) จะหมายถึงการใช้ความสูงเท่าต้นฉบับ ค่า 0 จะหมายถึงการย่อ-ขยายความสูงตามสัดส่วนภาพ

en: Video cropping
th: ตัดขอบภาพวีดิทัศน์

en: This forces the cropping of the source video. Accepted formats are x:y (4:3, 16:9, etc.) expressing the global image aspect.
th: นี่เป็นการบังคับตัดขอบภาพวีดิทัศน์ต้นฉบับ รูปแบบที่ยอมรับจะอยู่ในรูป x:y (เช่น 4:3, 16:9 ฯลฯ) ซึ่งระบุสัดส่วนของภาพ

en: Source aspect ratio
th: สัดส่วนภาพต้นฉบับ

en: This forces the source aspect ratio. For instance, some DVDs claim to be 16:9 while they are actually 4:3. This can also be used as a hint for VLC when a movie does not have aspect ratio information. Accepted formats are x:y (4:3, 16:9, etc.) expressing the global image aspect, or a float value (1.25, 1.3333, etc.) expressing pixel squareness.
th: นี่เป็นการบังคับสัดส่วนของภาพต้นฉบับ ตัวอย่างเช่น ดีวีดีบางแผ่นระบุสัดส่วนภาพเป็น 16:9 ในขณะที่ภาพจริงเป็น 4:3 นอกจากนี้ ค่านี้ยังสามารถใช้เป็นแนวทางให้กับ VLC ในกรณีที่ภาพยนตร์ไม่มีข้อมูลสัดส่วนภาพ รูปแบบที่ยอมรับจะอยู่ในรูป x:y (เช่น 4:3, 16:9 ฯลฯ) ซึ่งระบุสัดส่วนของภาพ หรือเป็นค่าตัวเลขทศนิยม (เช่น 1.25, 1.3333 ฯลฯ) ซึ่งระบุความเป็นจัตุรัสของจุดภาพ

en: Video Auto Scaling
th: ย่อ-ขยายภาพวีดิทัศน์โดยอัตโนมัติ

en: Let the video scale to fit a given window or fullscreen.
th: ย่อ-ขยายภาพวีดิทัศน์ให้พอดีกับหน้าต่างหรือขนาดเต็มจอ

en: Video scaling factor
th: อัตราย่อ-ขยายภาพวีดิทัศน์

en: Scaling factor used when Auto Scaling is disabled.
    Default value is 1.0 (original video size).
th: อัตราย่อ-ขยายภาพที่จะใช้ในกรณีที่ปิดใช้การย่อ-ขยายภาพวีดิทัศน์อัตโนมัติ
    ค่าปริยายคือ 1.0 (ขนาดเท่าวีดิทัศน์ต้นฉบับ)

en: Custom crop ratios list
th: รายการสัดส่วนตัดขอบภาพที่กำหนดเอง

en: Comma separated list of crop ratios which will be added in the interface's crop ratios list.
th: รายการของสัดส่วนตัดขอบภาพคั่นด้วยจุลภาค ซึ่งรายการนี้จะเพิ่มเข้าไปในรายการสัดส่วนตัดขอบภาพในส่วนติดต่อผู้ใช้

en: Custom aspect ratios list
th: รายการสัดส่วนภาพที่กำหนดเอง

en: Comma separated list of aspect ratios which will be added in the interface's aspect ratio list.
th: รายการของสัดส่วนภาพคั่นด้วยจุลภาค ซึ่งรายการนี้จะเพิ่มเข้าไปในรายการสัดส่วนภาพในส่วนติดต่อผู้ใช้

en: Fix HDTV height
th: ปรับแก้ส่วนสูง HDTV

en: This allows proper handling of HDTV-1080 video format even if broken encoder incorrectly sets height to 1088 lines. You should only disable this option if your video has a non-standard format requiring all 1088 lines.
th: นี่เป็นการเปิดใช้การจัดการที่เหมาะสมสำหรับฟอร์แมตวีดิทัศน์ HDTV-1080 แม้ในกรณีที่ตัวลงรหัสทำผิดพลาดโดยกำหนดความสูงเป็น 1088 เส้น คุณควรปิดตัวเลือกนี้ก็ต่อเมื่อวีดิทัศน์ของคุณเป็นฟอร์แมตไม่มาตรฐานที่ต้องใช้ทั้ง 1088 เส้นเท่านั้น

en: Monitor pixel aspect ratio
th: สัดส่วนจุดภาพของจอภาพ

en: This forces the monitor aspect ratio. Most monitors have square pixels (1:1). If you have a 16:9 screen, you might need to change this to 4:3 in order to keep proportions.
th: นี่เป็นการบังคับสัดส่วนของจอภาพ จอภาพส่วนใหญ่จะมีสัดส่วนจุดภาพเป็นจัตุรัส (1:1) ถ้าคุณมีจอภาพ 16:9 คุณอาจต้องเปลี่ยนค่านี้เป็น 4:3 เพื่อให้สัดส่วนภาพยังคงเดิม

en: Skip frames
th: ข้ามเฟรมภาพ

en: Enables framedropping on MPEG2 stream. Framedropping occurs when your computer is not powerful enough
th: เปิดใช้การละทิ้งเฟรมภาพในกระแส MPEG2 การละทิ้งเฟรมภาพจะเกิดขึ้นเมื่อคอมพิวเตอร์ของคุณมีพลังประมวลผลไม่สูงพอ

en: Drop late frames
th: ละทิ้งเฟรมภาพที่ล่าช้า

en: This drops frames that are late (arrive to the video output after their intended display date).
th: นี่เป็นการละทิ้งเฟรมภาพที่ล่าช้า (มาถึงวีดิทัศน์ขาออกหลังเวลาที่กำหนดให้แสดง)

en: Quiet synchro
th: พ้องวีดิทัศน์แบบไม่บ่น

en: This avoids flooding the message log with debug output from the video output synchronization mechanism.
th: นี่เป็นการเลี่ยงการกระหน่ำปูมข้อความด้วยข้อความดีบั๊กจากกลไกการพ้องวีดิทัศน์ขาออก

en: Key press events
th: รับเหตุการณ์แป้นพิมพ์

en: This enables VLC hotkeys from the (non-embedded) video window.
th: นี่เป็นการเปิดใช้ปุ่มลัดของ VLC จากหน้าต่างวีดิทัศน์ (ที่ไม่ฝังตัวกับตัวเล่น)

en: Mouse events
th: รับเหตุการณ์เมาส์

en: This enables handling of mouse clicks on the video.
th: นี่เป็นการเปิดใช้การจัดการการคลิกเมาส์บนวีดิทัศน์

en: These options allow you to modify the behavior of the input subsystem, such as the DVD or VCD device, the network interface settings or the subtitle channel.
th: ตัวเลือกเหล่านี้จะช่วยให้คุณสามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของส่วนอ่านข้อมูลเข้า เช่น อุปกรณ์ดีวีดีหรือซีดี ค่าตั้งช่องเชื่อมต่อเครือข่าย หรือช่องบทบรรยาย

en: File caching (ms)
th: การทำแคชแฟ้ม (ms)

en: Caching value for local files, in milliseconds.
th: ค่าการทำแคชสำหรับแฟ้มภายในเครื่อง เป็นมิลลิวินาที

en: Live capture caching (ms)
th: การทำแคชส่วนรับการถ่ายทอดสด (ms)

en: Caching value for cameras and microphones, in milliseconds.
th: ค่าการทำแคชสำหรับกล้องและไมโครโฟน เป็นมิลลิวินาที

en: Disc caching (ms)
th: การทำแคชดิสก์ (ms)

en: Caching value for optical media, in milliseconds.
th: ค่าการทำแคชสำหรับสื่อประเภทจานแสง เป็นมิลลิวินาที

en: Network caching (ms)
th: การทำแคขเครือข่าย (ms)

en: Caching value for network resources, in milliseconds.
th: ค่าการทำแคชสำหรับทรัพยากรในเครือข่าย เป็นมิลลิวินาที

en: Clock reference average counter
th: ค่าเฉลี่ยตัวนับสัญญาณนาฬิกาอ้างอิง

en: When using the PVR input (or a very irregular source), you should set this to 10000.
th: เมื่อใช้เครื่องอัดวีดิทัศน์ดิจิทัล (หรือแหล่งที่มีความไม่สม่ำเสมอสูง) เป็นข้อมูลขาเข้า คุณควรตั้งค่านี้เป็น 10000

en: Clock synchronisation
th: ปรับพ้องสัญญาณนาฬิกา

en: It is possible to disable the input clock synchronisation for real-time sources. Use this if you experience jerky playback of network streams.
th: คุณสามารถปิดใช้การปรับพ้องสัญญาณนาฬิกาของวีดิทัศน์ขาเข้าสำหรับแหล่งสดได้ คุณควรเลือกตัวเลือกนี้ถ้าพบการกระตุกของภาพขณะเล่นกระแสผ่านเครือข่าย

en: Clock jitter
th: บีบเวลาสัญญาณภาพไหว

en: This defines the maximum input delay jitter that the synchronization algorithms should try to compensate (in milliseconds).
th: ค่านี้กำหนดความหน่วงสูงสุดของสัญญาณเข้าที่ทำให้ภาพไหวที่อัลกอริทึมพ้องจังหวะจะพยายามชดเชยให้ (เป็นมิลลิวินาที)

en: Network synchronisation
th: พ้องจังหวะข้อมูลเครือข่าย

en: This allows you to remotely synchronise clocks for server and client. The detailed settings are available in Advanced / Network Sync.
th: ตัวเลือกนี้ช่วยให้คุณสามารถปรับความพ้องจังหวะสัญญาณนาฬิกาของแม่ข่ายกับลูกข่ายจากระยะไกลได้ ค่าตั้งโดยละเอียดมีอยู่ในหัวข้อ ขั้นสูง / การพ้องจังหวะเครือข่าย

en: Default
th: ปริยาย

en: Enable
th: เปิดใช้

en: MTU of the network interface
th: MTU ของช่องเชื่อมต่อเครือข่าย

en: This is the maximum application-layer packet size that can be transmitted over the network (in bytes).
th: นี่คือขนาดสูงสุดของแพ็กเก็ตในชั้นแอปพลิเคชันที่สามารถส่งผ่านเครือข่ายได้ (เป็นไบต์)

en: Hop limit (TTL)
th: จำกัด Hop (TTL)

en: This is the hop limit (also known as "Time-To-Live" or TTL) of the multicast packets sent by the stream output (-1 = use operating system built-in default).
th: นี่คือขีดจำกัดจำนวน hop (เรียกอีกอย่างว่า "Time-To-Live" หรือ TTL) ของแพ็กเก็ตสัญญาณหมู่ที่ส่งโดยกระแสขาออก (-1 = ใช้ค่าที่กำหนดโดยระบบปฏิบัติการเป็นค่าปริยาย)

en: Multicast output interface
th: ช่องเชื่อมต่อส่งสัญญาณหมู่

en: Default multicast interface. This overrides the routing table.
th: ช่องเชื่อมต่อที่ใช้ส่งสัญญาณหมู่โดยปริยาย ค่านี้จะกำหนดทับค่าตารางเส้นทางเครือข่าย

en: Differentiated Services Code Point for outgoing UDP streams (or IPv4 Type Of Service, or IPv6 Traffic Class). This is used for network Quality of Service.
th: Differentiated Services Code Point สำหรับกระแส UDP ขาออก (หรือ Type Of Service สำหรับ IPv4, หรือ Traffic Class สำหรับ IPv6) ค่านี้ใช้สำหรับจัดการ Quality of Service ของเครือข่าย

en: Choose the program to select by giving its Service ID. Only use this option if you want to read a multi-program stream (like DVB streams for example).
th: เลือกรายการที่จะรับชมโดยระบุ Service ID ของรายการ คุณควรใช้ตัวเลือกนี้ก็ต่อเมื่อคุณต้องการอ่านข้อมูลกระแสที่ส่งรายการหลายรายการเท่านั้น (เช่น กระแส DVB)

en: Choose the programs to select by giving a comma-separated list of Service IDs (SIDs). Only use this option if you want to read a multi-program stream (like DVB streams for example).
th: เลือกรายการต่างๆ ที่จะรับชมโดยระบุรายชื่อ Service ID (SID) ของรายการ คั่นด้วยจุลภาค คุณควรใช้ตัวเลือกนี้ก็ต่อเมื่อคุณต้องการอ่านข้อมูลกระแสที่ส่งรายการหลายรายการเท่านั้น (เช่น กระแส DVB)

en: Audio track
th: ร่องเสียงที่

en: Stream number of the audio track to use (from 0 to n).
th: หมายเลขกระแสของร่องเสียงที่จะใช้ (จาก 0 ถึง n)

en: Subtitle track
th: ร่องบทบรรยาย

en: Stream number of the subtitle track to use (from 0 to n).
th: หมายเลขกระแสของร่องบทบรรยายที่จะใช้ (จาก 0 ถึง n)

en: Audio language
th: ภาษาของเสียง

en: Language of the audio track you want to use (comma separated, two or three letter country code, you may use 'none' to avoid a fallback to another language).
th: ภาษาของร่องเสียงที่คุณต้องการใช้ (ใช้รหัสภาษาแบบสองหรือสามตัวอักษร คั่นด้วยจุลภาค คุณอาจใช้ค่า 'none' เพื่อป้องกันการถอยไปใช้ภาษาอื่นได้)

en: Subtitle language
th: ภาษาของบทบรรยาย

en: Language of the subtitle track you want to use (comma separated, two or three letters country code, you may use 'any' as a fallback).
th: ภาษาของร่องบทบรรยายที่คุณต้องการใช้ (ใช้รหัสภาษาแบบสองหรือสามตัวอักษร คั่นด้วยจุลภาค คุณอาจใช้ค่า 'any' เพื่อใช้เป็นตัวเลือกสำรองได้)

en: Menu language
th: ภาษาของเมนู

en: Language of the menus you want to use with DVD/BluRay (comma separated, two or three letters country code, you may use 'any' as a fallback).
th: ภาษาของเมนูที่คุณต้องการใช้กับดีวีดี/บลูเรย์ (ใช้รหัสภาษาแบบสองหรือสามตัวอักษร คั่นด้วยจุลภาค คุณอาจใช้ค่า 'any' เพื่อใช้เป็นตัวเลือกสำรองได้)

en: Audio track ID
th: ID ร่องเสียง

en: Stream ID of the audio track to use.
th: ID กระแสของร่องเสียงที่จะใช้

en: Subtitle track ID
th: ID ร่องบทบรรยาย

en: Stream ID of the subtitle track to use.
th: ID กระแสของร่องบทบรรยายที่จะใช้

en: Preferred Closed Captions decoder
th: ตัวอ่านบทบรรยายปกติปิดที่เลือกใช้

en: Preferred video resolution
th: ความละเอียดของวิดิทัศน์ที่เหมาะสม

en: When several video formats are available, select one whose resolution is closest to (but not higher than) this setting, in number of lines. Use this option if you don't have enough CPU power or network bandwidth to play higher resolutions.
th: เมื่อวีดิทัศน์มีหลายฟอร์แมตให้ใช้ ให้ VLC เลือกฟอร์แมตที่ให้ความละเอียดใกล้เคียง (แต่ไม่เกิน) ค่านี้มากที่สุด ในหน่วยจำนวนเส้น คุณควรใช้ตัวเลือกนี้ถ้าพลังประมวลผลของ CPU ของคุณหรือแบนด์วิดท์ของเครือข่ายมีไม่มากพอที่จะเล่นความละเอียดสูงกว่านี้ได้

en: Best available
th: ดีที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

en: Standard Definition (576 or 480 lines)
th: ความละเอียดมาตรฐาน (576 หรือ 480 เส้น)

en: Low Definition (360 lines)
th: ความละเอียดต่ำ (360 เส้น)

en: Very Low Definition (240 lines)
th: ความละเอียดต่ำมาก (240 เส้น)

en: Input repetitions
th: จำนวนรอบการเล่นซ้ำ

en: Number of time the same input will be repeated
th: จำนวนรอบที่จะเล่นข้อมูลขาเข้าเดิมซ้ำๆ

en: Start time
th: เวลาเริ่ม

en: The stream will start at this position (in seconds).
th: กระแสจะเริ่มเล่นที่เวลานี้ (เป็นวินาที)

en: Stop time
th: เวลาหยุด

en: The stream will stop at this position (in seconds).
th: กระแสจะหยุดลงที่เวลานี้ (เป็นวินาที)

en: Run time
th: เวลาที่เล่น

en: The stream will run this duration (in seconds).
th: กระแสจะเล่นเป็นเวลาเท่านี้ (เป็นวินาที)

en: Fast seek
th: เลื่อนดูแบบเร็ว

en: Favor speed over precision while seeking
th: ในการเลื่อนดู ให้ความสำคัญกับความเร็วมากกว่าความแม่นยำ

en: Playback speed
th: ความเร็วการเล่น

en: This defines the playback speed (nominal speed is 1.0).
th: ค่านี้กำหนดความเร็วในการเล่น (ความเร็วปกติคือ 1.0)

en: Input list
th: รายชื่อสื่อขาเข้า

en: You can give a comma-separated list of inputs that will be concatenated together after the normal one.
th: คุณสามารถกำหนดรายชื่อที่คั่นด้วยจุลภาคของสื่อขาเข้าที่จะเพิ่มเป้นเนื้อหาท้ายสื่อปกติ

en: Input slave (experimental)
th: ลูกข่ายขาเข้า (ขั้นทดลอง)

en: This allows you to play from several inputs at the same time. This feature is experimental, not all formats are supported. Use a '#' separated list of inputs.
th: ค่านี้จะช่วยให้คุณสามารถเล่นสื่อจากหลายแหล่งพร้อมๆ กันได้ ความสามารถนี้ยังอยู่ในขั้นทดลองเท่านั้น ยังไม่รองรับทุกฟอร์แมต คุณสามารถกำหนดรายชื่อแหล่งขาเข้าโดยใช้ '#' คั่นระหว่างรายการ

en: Bookmarks list for a stream
th: รายชื่อที่คั่นสำหรับกระแส

en: You can manually give a list of bookmarks for a stream in the form "{name=bookmark-name,time=optional-time-offset,bytes=optional-byte-offset},{...}"
th: คุณสามารถกำหนดรายชื่อของที่คั่นสำหรับกระแสหนึ่งๆ ได้ในรูป "{name=ชื่อที่คั่น,time=เวลาเริ่มเล่น(ถ้ามี),bytes=ไบต์เริ่มเล่น(ถ้ามี)},{...}"

en: Record directory
th: ไดเรกทอรีเก็บสื่อที่อัด

en: Directory where the records will be stored
th: ไดเรกทอรีที่จะเก็บสื่อที่อัด

en: Prefer native stream recording
th: เลือกใช้การอัดด้วยกระแสเนื้อในของอุปกรณ์

en: When possible, the input stream will be recorded instead of using the stream output module
th: จะอัดกระแสขาเข้าโดยตรงแทนที่จะใช้มอดูลกระแสขาออกถ้าเป็นไปได้

en: Timeshift directory
th: ไดเรกทอรีเก็บแฟ้มกระโดดข้ามเวลา

en: Directory used to store the timeshift temporary files.
th: ไดเรกทอรีที่จะใช้เก็บแฟ้มชั่วคราวต่างๆ ที่เกี่ยวกับการกระโดดข้ามเวลา

en: Timeshift granularity
th: ความละเอียดของการกระโดดข้ามเวลา

en: This is the maximum size in bytes of the temporary files that will be used to store the timeshifted streams.
th: ค่านี้คือขนาดสูงสุดเป็นไบต์ของแฟ้มชั่วคราวต่างๆ ที่จะใช้เก็บกระแสที่มีการกระโดดข้ามเวลา

en: Change title according to current media
th: เปลี่ยนหัวเรื่องตามสื่อที่เล่น

en: This option allows you to set the title according to what's being played<br>$a: Artist<br>$b: Album<br>$c: Copyright<br>$t: Title<br>$g: Genre<br>$n: Track num<br>$p: Now playing<br>$A: Date<br>$D: Duration<br>$Z: "Now playing" (Fall back on Title - Artist)
th: ตัวเลือกนี้ช่วยให้คุณสามารถกำหนดหัวเรื่องตามสื่อที่กำลังเล่นได้<br>$a: ศิลปิน<br>$b: อัลบัม<br>$c: ลิขสิทธิ์<br>$t: ชื่อเรื่อง<br>$g: ประเภท<br>$n: เลขร่อง<br>$p: "กำลังเล่น"<br>$A: วันที่<br>$D: ความยาว<br>$Z: "กำลังเล่น" (ชื่อเรื่อง - ศิลปิน)

en: Disable all lua plugins
th: ปิดใช้ปลั๊กอิน lua ทั้งหมด

en: These options allow you to modify the behavior of the subpictures subsystem. You can for example enable subpictures sources (logo, etc.). Enable these filters here and configure them in the "subsources filters" modules section. You can also set many miscellaneous subpictures options.
th: ตัวเลือกเหล่านี้จะช่วยให้คุณสามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของส่วนภาพเล็กซ้อนทับได้ ตัวอย่างเช่น คุณสามารถเปิดใช้แหล่งของภาพเล็กซ้อนทับ (เช่น โลโก้ ฯลฯ) เมื่อเปิดใช้ตัวผันค่าภาพเล็กซ้อนทับที่นี่แล้ว คุณสามารถตั้งค่าตัวผันค่าแต่ละตัวได้ในหัวข้อมอดูล "ภาพเล็กซ้อนทับ" และนอกจากนี้ คุณยังสามารถกำหนดค่าตัวเลือกต่างๆ ที่เกี่ยวกับภาพเล็กซ้อนทับได้

en: Force subtitle position
th: บังคับตำแหน่งบทบรรยาย

en: You can use this option to place the subtitles under the movie, instead of over the movie. Try several positions.
th: คุณสามารถใช้ตัวเลือกนี้วางตำแหน่งบทบรรยายที่ใต้ภาพยนตร์ แทนที่จะทับบนภาพยนตร์ได้ ลองหลายๆ ตำแหน่งดูสิ

en: Subtitles text scaling factor
th: ตัวคูณปรับขนาดตัวอักษรบทบรรยาย

en: Changes the subtitles size where possible
th: ปรับขนาดของบทบรรยายถ้าเป็นไปได้

en: Enable sub-pictures
th: เปิดใช้ภาพเล็กซ้นทับ

en: You can completely disable the sub-picture processing.
th: คุณสามารถปิดใช้การประมวลผลภาพเล็กซ้อนทับโดยสิ้นเชิงก็ได้

en: On Screen Display
th: การแสดงทับบนจอภาพ

en: VLC can display messages on the video. This is called OSD (On Screen Display).
th: VLC สามารถแสดงข้อความทับบนวีดิทัศน์ได้ ซึ่งเรียกว่า OSD (การแสดงทับบนจอภาพ)

en: Text rendering module
th: มอดูลวาดแสดงข้อความ

en: VLC normally uses Freetype for rendering, but this allows you to use svg for instance.
th: โดยปกติแล้ว VLC จะใช้ Freetype ในการวาดแสดงข้อความ แต่ตัวเลือกนี้ช่วยให้คุณสามารถใช้ svg แทนได้ เป็นต้น

en: Subpictures source module
th: มอดูลแหล่งภาพเล็กซ้อนทับ

en: This adds so-called "subpicture sources". These filters overlay some images or text over the video (like a logo, arbitrary text, ...).
th: มอดูลนี้จะเพิ่มสิ่งที่เรียกว่า "แหล่งภาพเล็กซ้อนทับ" ตัวผันค่าเหล่านี้จะซ้อนภาพหรือข้อความทับบนวีดิทัศน์ (เช่น โลโก้, ข้อความใดๆ ฯลฯ)

en: Subpictures filter module
th: มอดูลตัวผันค่าภาพเล็กซ้อนทับ

en: This adds so-called "subpicture filters". These filter subpictures created by subtitle decoders or other subpictures sources.
th: มอดูลนี้จะเพิ่มสิ่งที่เรียกว่า "ตัวผันค่าซ้อนภาพเล็ก" ภาพเล็กซ้อนทับจากตัวผันค่าเหล่านี้จะสร้างจากตัวอ่านบทบรรยาย หรือจากแหล่งภาพเล็กอื่น

en: Autodetect subtitle files
th: ตรวจหาแฟ้มบทบรรยายโดยอัตโนมัติ

en: Automatically detect a subtitle file, if no subtitle filename is specified (based on the filename of the movie).
th: ตรวจหาแฟ้มบทบรรยายโดยอัตโนมัติ ในกรณีที่ไม่ได้ระบุชื่อแฟ้มบทบรรยายไว้ (โดยอ้างอิงจากชื่อแฟ้มของภาพยนตร์)

en: Subtitle autodetection fuzziness
th: ระดับความยืดหยุ่นของการตรวจหาบทบรรยายอัตโนมัติ

en: This determines how fuzzy subtitle and movie filename matching will be. Options are:
    0 = no subtitles autodetected
    1 = any subtitle file
    2 = any subtitle file containing the movie name
    3 = subtitle file matching the movie name with additional chars
    4 = subtitle file matching the movie name exactly
th: ค่านี้กำหนดระดับความยืดหยุ่นของการจับคู่ระหว่างบทบรรยายกับภาพยนตร์ ตัวเลือกต่างๆ ได้แก่:
    0 = ไม่มีการตรวจหาบทบรรยายโดยอัตโนมัติ
    1 = แฟ้มบทบรรยายใดๆ ก็ได้
    2 = แฟ้มบทบรรยายใดๆ ที่มีชื่อของภาพยนตร์อยู่ในนั้น
    3 = แฟ้มบทบรรยายที่ตรงกันกับชื่อของภาพยนตร์ และมีอักขระเพิ่มเติมได้
    4 = แฟ้มบทบรรยายที่ตรงกันกับชื่อของภาพยนตร์แบบตรงตัว

en: Subtitle autodetection paths
th: พาธที่จะตรวจหาบทบรรยายโดยอัตโนมัติ

en: Look for a subtitle file in those paths too, if your subtitle file was not found in the current directory.
th: หาแฟ้มบทบรรยายในพาธเหล่านี้ด้วย ถ้าไม่พบแฟ้มบทบรรยายในไดเรกทอรีปัจจุบัน

en: Use subtitle file
th: ใช้แฟ้มบทบรรยาย

en: Load this subtitle file. To be used when autodetect cannot detect your subtitle file.
th: ใช้แฟ้มบทบรรยายนี้ ซึ่งจะใช้เมื่อการตรวจหาอัตโนมัติไม่พบแฟ้มบทบรรยายของคุณ

en: DVD device
th: อุปกรณ์เล่น DVD

en: VCD device
th: อุปกรณ์เล่น VCD

en: Audio CD device
th: อุปกรณ์เล่น CD เสียง

en: This is the default DVD drive (or file) to use. Don't forget the colon after the drive letter (e.g. D:)
th: นี่คือไดรว์ (หรือแฟ้ม) DVD ปริยายที่จะใช้ อย่าลืมทวิภาค (:) หลังอักษรชื่อไดรว์ (เช่น D:)

en: This is the default VCD drive (or file) to use. Don't forget the colon after the drive letter (e.g. D:)
th: นี่คือไดรว์ (หรือแฟ้ม) VCD ปริยายที่จะใช้ อย่าลืมทวิภาค (:) หลังอักษรชื่อไดรว์ (เช่น D:)

en: This is the default Audio CD drive (or file) to use. Don't forget the colon after the drive letter (e.g. D:)
th: นี่คือไดรว์ (หรือแฟ้ม) CD เสียงปริยายที่จะใช้ อย่าลืมทวิภาค (:) หลังอักษรชื่อไดรว์ (เช่น D:)

en: This is the default DVD device to use.
th: นี่คืออุปกรณ์เล่น DVD ปริยายที่จะใช้

en: This is the default VCD device to use.
th: นี่คืออุปกรณ์เล่น VCD ปริยายที่จะใช้

en: This is the default Audio CD device to use.
th: นี่คืออุปกรณ์เล่น CD เสียงปริยายที่จะใช้

en: TCP connection timeout
th: เวลาคอยการเชื่อมต่อ TCP

en: Default TCP connection timeout (in milliseconds).
th: เวลาปริยายที่จะคอยการเชื่อมต่อ TCP (เป็นมิลลิวินาที)

en: HTTP server address
th: ที่อยู่เซิร์ฟเวอร์ HTTP

en: By default, the server will listen on any local IP address. Specify an IP address (e.g. ::1 or 127.0.0.1) or a host name (e.g. localhost) to restrict them to a specific network interface.
th: หากไม่ระบุ เซิร์ฟเวอร์จะรอรับการเชื่อมต่อที่ที่อยู่ IP ภายในทั้งหมด คุณสามารถระบุที่อยู่ IP (เช่น ::1 หรือ 127.0.0.1) หรือชื่อโฮสต์ (เช่น localhost) เพื่อจำกัดการรอรับอยู่ที่เพียงช่องเชื่อมต่อเครือข่ายเพียงช่องเดียวได้

en: RTSP server address
th: ที่อยู่เซิร์ฟเวอร์ RTSP

en: This defines the address the RTSP server will listen on, along with the base path of the RTSP VOD media. Syntax is address/path. By default, the server will listen on any local IP address. Specify an IP address (e.g. ::1 or 127.0.0.1) or a host name (e.g. localhost) to restrict them to a specific network interface.
th: นี่เป็นการกำหนดที่อยู่ที่เซิร์ฟเวอร์ RTSP จะรอรับการเชื่อมต่อ พร้อมทั้งพาธของสื่อ VOD ของ RTSP รูปแบบคือ ที่อยู่/พาธ หากไม่ระบุ เซิร์ฟเวอร์จะรอรับการเชื่อมต่อที่ที่อยู่ IP ภายในทั้งหมด คุณสามารถระบุที่อยู่ IP (เช่น ::1 หรือ 127.0.0.1) หรือชื่อโฮสต์ (เช่น localhost) เพื่อจำกัดการรอรับอยู่ที่เพียงช่องเชื่อมต่อเครือข่ายเพียงช่องเดียวได้

en: HTTP server port
th: พอร์ตของเซิร์ฟเวอร์ HTTP

en: The HTTP server will listen on this TCP port. The standard HTTP port number is 80. However allocation of port numbers below 1025 is usually restricted by the operating system.
th: เซิร์ฟเวอร์ HTTP จะรอรับการเชื่อมต่อที่พอร์ต TCP นี้ หมายเลขพอร์ตมาตรฐานของ HTTP คือ 80 อย่างไรก็ตาม การจองหมายเลขพอร์ตที่ต่ำกว่า 1025 มักจะถูกระบบปฏิบัติการห้ามไว้

en: HTTPS server port
th: พอร์ตของเซิร์ฟเวอร์ HTTPS

en: The HTTPS server will listen on this TCP port. The standard HTTPS port number is 443. However allocation of port numbers below 1025 is usually restricted by the operating system.
th: เซิร์ฟเวอร์ HTTPS จะรอรับการเชื่อมต่อที่พอร์ต TCP นี้ หมายเลขพอร์ตมาตรฐานของ HTTPS คือ 443 อย่างไรก็ตาม การจองหมายเลขพอร์ตที่ต่ำกว่า 1025 มักจะถูกระบบปฏิบัติการห้ามไว้

en: RTSP server port
th: พอร์ตของเซิร์ฟเวอร์ RTSP

en: The RTSP server will listen on this TCP port. The standard RTSP port number is 554. However allocation of port numbers below 1025 is usually restricted by the operating system.
th: เซิร์ฟเวอร์ RTSP จะรอรับการเชื่อมต่อที่พอร์ต TCP นี้ หมายเลขพอร์ตมาตรฐานของ RTSP คือ 554 อย่างไรก็ตาม การจองหมายเลขพอร์ตที่ต่ำกว่า 1025 มักจะถูกระบบปฏิบัติการห้ามไว้

en: HTTP/TLS server certificate
th: ใบรับรองของเซิร์ฟเวอร์ HTTP/TLS

en: This X.509 certicate file (PEM format) is used for server-side TLS. On OS X, the string is used as a label to search the certificate in the keychain.
th: แฟ้มใบรับรอง X.509 (ฟอร์แมต PEM) นี้จะใช้สำหรับ TLS ในฝั่งเซิร์ฟเวอร์ สำหรับบน OS X แล้ว สตริงนี้จะใช้เป็นชื่อสำหรับค้นหาใบรับรองในพวงกุญแจ

en: HTTP/TLS server private key
th: กุญแจลับของเซิร์ฟเวอร์ HTTP/TLS

en: This private key file (PEM format) is used for server-side TLS.
th: แฟ้มกุญแจลับ (ฟอร์แมต PEM) นี้จะใช้สำหรับ TLS ในฝั่งเซิร์ฟเวอร์

en: HTTP proxy
th: พร็อกซี HTTP

en: HTTP proxy to be used It must be of the form http://[user@]myproxy.mydomain:myport/ ; if empty, the http_proxy environment variable will be tried.
th: พร็อกซี HTTP ที่จะใช้ โดยต้องอยู่ในรูป http://[ผู้ใช้@]โฮสต์.โดเมน:พอร์ต/ ถ้าเว้นว่างไว้ ก็จะลองใช้ค่าจากตัวแปรสภาพแวดล้อม http_proxy

en: HTTP proxy password
th: รหัสผ่านพร็อกซี HTTP

en: If your HTTP proxy requires a password, set it here.
th: ถ้าพร็อกซี HTTP ต้องใช้รหัสผ่าน ก็กำหนดที่นี่

en: SOCKS server
th: เซิร์ฟเวอร์ SOCKS

en: SOCKS proxy server to use. This must be of the form address:port. It will be used for all TCP connections
th: พร็อกซี SOCKS ที่จะใช้ ค่านี้ต้องอยู่ในรูป ที่อยู่:พอร์ต และจะถูกใช้ในการเชื่อมต่อ TCP ทุกครั้ง

en: SOCKS user name
th: ชื่อผู้ใช้ SOCKS

en: User name to be used for connection to the SOCKS proxy.
th: ชื่อผู้ใช้ที่จะใช้ในการเชื่อมต่อกับพร็อกซี SOCKS

en: SOCKS password
th: รหัสผ่าน SOCKS

en: Password to be used for connection to the SOCKS proxy.
th: รหัสผ่านที่จะใช้ในการเชื่อมต่อกับพร็อกซี SOCKS

en: Title metadata
th: ข้อมูลกำกับ "หัวเรื่อง"

en: Allows you to specify a "title" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "หัวเรื่อง" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: Author metadata
th: ข้อมูลกำกับ "ผู้ประพันธ์"

en: Allows you to specify an "author" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "ผู้ประพันธ์" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: Artist metadata
th: ข้อมูลกำกับ "ศิลปิน"

en: Allows you to specify an "artist" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "ศิลปิน" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: Genre metadata
th: ข้อมูลกำกับ "ประเภท"

en: Allows you to specify a "genre" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "ประเภท" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: Copyright metadata
th: ข้อมูลกำกับ "ลิขสิทธิ์"

en: Allows you to specify a "copyright" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "สิขสิทธิ์" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: Description metadata
th: ข้อมูลกำกับ "คำบรรยาย"

en: Allows you to specify a "description" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "คำบรรยาย" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: Date metadata
th: ข้อมูลกำกับ "วันที่"

en: Allows you to specify a "date" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "วันที่" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: URL metadata
th: ขอมูลกำกับ "URL"

en: Allows you to specify a "url" metadata for an input.
th: ให้คุณสามารถระบุข้อมูลกำกับ "url" สำหรับข้อมูลขาเข้า

en: This option can be used to alter the way VLC selects its codecs (decompression methods). Only advanced users should alter this option as it can break playback of all your streams.
th: ตัวเลือกนี้สามารถใช้ปรับเปลี่ยนวิธีการที่ VLC จะใช้ในการเลือกตัวอ่าน-ลงรหัส (วิธีคลายบีบอัด) ผู้ใช้ขั้นสูงเท่านั้นที่ควรจะปรับเปลี่ยนตัวเลือกนี้ เพราะอาจทำให้การเล่นกระแสทั้งหมดของคุณรวนได้

en: Preferred decoders list
th: รายชื่อตัวอ่านรหัสที่เลือกใช้

en: List of codecs that VLC will use in priority. For instance, 'dummy,a52' will try the dummy and a52 codecs before trying the other ones. Only advanced users should alter this option as it can break playback of all your streams.
th: รายชื่อของตัวอ่าน-ลงรหัสที่ VLC จะเลือกใช้ตามลำดับ ตัวอย่างเช่น 'dummy,a52' จะลองใช้ตัวอ่าน-ลงรหัส dummy และ a52 ก่อนที่จะลองตัวอื่นๆ ผู้ใช้ขั้นสูงเท่านั้นที่ควรจะปรับเปลี่ยนตัวเลือกนี้ เพราะอาจทำให้การเล่นกระแสทั้งหมดของคุณรวนได้

en: Preferred encoders list
th: รายชื่อตัวลงรหัสที่เลือกใช้

en: This allows you to select a list of encoders that VLC will use in priority.
th: ค่านี้ช่วยให้คุณสามารถเลือกรายชื่อของตัวลงรหัสที่ VLC จะเลือกใช้ตามลำดับได้

en: These options allow you to set default global options for the stream output subsystem.
th: ตัวเลือกเหล่านี้จะช่วยให้คุณสามารถกำหนดค่าปริยายของตัวเลือกส่วนกลางของระบบสร้างกระแสขาออกได้

en: Default stream output chain
th: ลูกโซ่กระแสขาออกปริยาย

en: You can enter here a default stream output chain. Refer to the documentation to learn how to build such chains. Warning: this chain will be enabled for all streams.
th: คุณสามารถป้อนลูกโซ่กระแสขาออกปริยายได้ที่นี่ กรุณาอ่านเอกสารประกอบเพื่อเรียนรู้เกี่ยวกับวิธีสร้างลูกโซ่ดังกล่าว คำเตือน: ลูกโซ่นี้จะถูกเปิดใช้สำหรับกระแสทุกกระแส

en: Enable streaming of all ES
th: เปิดใช้การทำกระแสของกระแสมูลฐานทั้งหมด

en: Stream all elementary streams (video, audio and subtitles)
th: ทำกระแสมูลฐานทั้งหมด (วีดิทัศน์ เสียง และบทบรรยาย)

en: Display while streaming
th: แสดงขณะทำกระแสด้วย

en: Play locally the stream while streaming it.
th: เล่นกระแสให้ดูที่เครื่องด้วย ขณะที่กำลังทำกระแสอยู่

en: Enable video stream output
th: เปิดใช้ส่วนส่งกระแสวีดิทัศน์

en: Choose whether the video stream should be redirected to the stream output facility when this last one is enabled.
th: เลือกว่าจะเบนกระแสวีดิทัศน์เข้าสู่ระบบกระแสขาออกด้วยหรือไม่ เมื่อส่วนกระแสขาออกเปิดใช้

en: Enable audio stream output
th: เปิดใช้ส่วนส่งกระแสเสียง

en: Choose whether the audio stream should be redirected to the stream output facility when this last one is enabled.
th: เลือกว่าจะเบนกระแสเสียงเข้าสู่ระบบกระแสขาออกด้วยหรือไม่ เมื่อส่วนกระแสขาออกเปิดใช้

en: Enable SPU stream output
th: เปิดใช้ส่วนส่งกระแส SPU

en: Choose whether the SPU streams should be redirected to the stream output facility when this last one is enabled.
th: เลือกว่าจะเบนกระแส SPU เข้าสู่ระบบกระแสขาออกด้วยหรือไม่ เมื่อส่วนกระแสขาออกเปิดใช้

en: Keep stream output open
th: เปิดกระแสขาออกทิ้งไว้

en: This allows you to keep an unique stream output instance across multiple playlist item (automatically insert the gather stream output if not specified)
th: ตัวเลือกนี้ช่วยให้คุณสามารถรักษากระแสขาออกอันเดียวไว้ใช้ร่วมกันข้ามผังเล่นได้ (จะแทรกกระแสขาออกรวมๆ กันถ้าไม่ระบุใช้)

en: Stream output muxer caching (ms)
th: การทำแคชของตัวรวมกระแสขาออก (ms)

en: This allow you to configure the initial caching amount for stream output muxer. This value should be set in milliseconds.
th: ค่านี้ช่วยให้คุณสามารถตั้งค่าปริมาณการทำแคชตั้งต้นสำหรับตัวรวมกระแสขาออก ค่านี้อยู่ในหน่วยมิลลิวินาที

en: Preferred packetizer list
th: รายชื่อตัวทำแพ็กเก็ตที่เลือกใช้

en: This allows you to select the order in which VLC will choose its packetizers.
th: ค่านี้ช่วยให้คุณเลือกลำดับที่ VLC จะเลือกใช้ตัวทำแพ็กเก็ต

en: Mux module
th: มอดูลรวมกระแส

en: This is a legacy entry to let you configure mux modules
th: นี่คือช่องรับข้อมูลของโปรแกรมรุ่นเก่าที่ช่วยให้คุณตั้งค่ามอดูลรวมกระแสได้

en: Access output module
th: ส่วนเข้าถึงแหล่งขาออก

en: This is a legacy entry to let you configure access output modules
th: นี่คือช่องรับข้อมูลของโปรแกรมรุ่นเก่าที่ช่วยให้คุณตั้งค่ามอดูลเข้าถึงแหล่งขาออกได้

en: If this option is enabled, the flow on the SAP multicast address will be controlled. This is needed if you want to make announcements on the MBone.
th: ถ้าเปิดใช้ตัวเลือกนี้ จะมีการควบคุมการไหลของข้อมูลที่ที่อยู่สำหรับส่งสัญญาณหมู่ของ SAP ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญถ้าคุณต้องการแพร่ข้อมูลบน MBone

en: SAP announcement interval
th: ช่วงเวลาแพร่ข้อมูล SAP

en: When the SAP flow control is disabled, this lets you set the fixed interval between SAP announcements.
th: เมื่อการควบคุมการไหลของข้อมูลใน SAP ถูกปิดใช้ ค่านี้จะให้คุณกำหนดช่วงเวลาคงที่ระหว่างการแพร่ข้อมูล SAP แต่ละครั้ง

en: These options allow you to select default modules. Leave these alone unless you really know what you are doing.
th: ตัวเลือกเหล่านี้ช่วยให้คุณสามารถเลือกมอดูลปริยายที่จะใช้ได้ คุณไม่ควรปรับค่าเหล่านี้นอกจากคุณจะเข้าใจในสิ่งที่คุณทำจริงๆ

en: Access module
th: มอดูลเข้าถึงแหล่ง

en: This allows you to force an access module. You can use it if the correct access is not automatically detected. You should not set this as a global option unless you really know what you are doing.
th: ค่านี้ช่วยให้คุณสามารถบังคับใช้มอดูลเข้าถึงแหล่งได้ คุณสามารถกำหนดค่านี้ถ้าการตรวจหามอดูลเข้าถึงแหล่งโดยอัตโนมัติไม่พบมอดูลที่ถูกต้อง คุณไม่ควรตั้งต่านี้เป็นตัวเลือกส่วนกลางนอกจากคุณจะเข้าใจในสิ่งที่คุณทำจริงๆ

en: Stream filter module
th: มอดูลตัวผันค่ากระแส

en: Stream filters are used to modify the stream that is being read.
th: ตัวผันค่ากระแสใช้สำหรับดัดแปรกระแสที่กำลังอ่าน

en: Demux filter module
th: มอดูลตัวผันค่าแยกกระแส

en: Demux filters are used to modify/control the stream that is being read.
th: ตัวผันค่าแยกกระแสใช้ในการดัดแปร/ควบคุมกระแสที่กำลังอ่าน

en: Demux module
th: มอดูลแยกกระแส

en: Demultiplexers are used to separate the "elementary" streams (like audio and video streams). You can use it if the correct demuxer is not automatically detected. You should not set this as a global option unless you really know what you are doing.
th: ตัวแยกกระแสใช้ในการแยกกระแส "มูลฐาน" (เช่น กระแสเสียงและกระแสภาพ) ออกจากกัน คุณสามารถกำหนดค่านี้ถ้าการตรวจหาตัวแยกกระแสโดยอัตโนมัติไม่พบตัวที่ถูกต้อง คุณไม่ควรตั้งต่านี้เป็นตัวเลือกส่วนกลางนอกจากคุณจะเข้าใจในสิ่งที่คุณทำจริงๆ

en: VoD server module
th: มอดูลเซิร์ฟเวอร์ VoD

en: You can select which VoD server module you want to use. Set this to 'vod_rtsp' to switch back to the old, legacy module.
th: คุณสามารถเลือกได้ว่าต้องการใช้มอดูลเซิร์ฟเวอร์ VoD ตัวไหน คุณอาจกำหนดค่านี้เป็น 'vod_rtsp' หากต้องการเปลี่ยนกลับไปใช้มอดูลแบบเก่า

en: Allow real-time priority
th: อนุญาตให้ยกระดับความสำคัญขึ้นเป็นแบบเวลาจริง

en: Running VLC in real-time priority will allow for much more precise scheduling and yield better, especially when streaming content. It can however lock up your whole machine, or make it very very slow. You should only activate this if you know what you're doing.
th: การเรียกทำงาน VLC ในระดับความสำคัญแบบเวลาจริง จะช่วยให้สามารถจัดเวลาทำงานได้ละเอียดยิ่งขึ้นและได้ผลลัพธ์ที่ดีขึ้น โดยเฉพาะเมื่อคุณกำลังทำกระแสจากเนื้อหา อย่างไรก็ตาม การทำเช่นนั้นก็อาจทำให้เครื่องของคุณล็อคตายทั้งระบบได้ หรืออาจทำให้เครื่องทำงานช้าลงอย่างมาก คุณควรเปิดใช้ตัวเลือกนี้โดยมีความรู้เพียงพอเท่านั้น

en: Adjust VLC priority
th: ปรับระดับความสำคัญของ VLC

en: This option adds an offset (positive or negative) to VLC default priorities. You can use it to tune VLC priority against other programs, or against other VLC instances.
th: ตัวเลือกนี้จะเพิ่มค่าเลื่อน (บวกหรือลบ) ให้กับระดับความสำคัญปริยายของ VLC คุณสามารถใช้ค่านี้ในการปรับระดับความสำคัญของ VLC เมื่อเทียบกับโปรแกรมอื่น หรือกับ VLC หน้าต่างอื่นได้

en: This option is useful if you want to lower the latency when reading a stream
th: ตัวเลือกนี้จะเป็นประโยชน์ในกรณีที่คุณต้องการลดเวลาหน่วงขณะอ่านข้อมูลกระแส

en: VLM configuration file
th: แฟ้มค่าตั้ง VLM

en: Read a VLM configuration file as soon as VLM is started.
th: อ่านแฟ้มค่าตั้งของ VLM ทันทีที่ VLM เริ่มทำงาน

en: Use a plugins cache
th: ใช้แคชปลั๊กอิน

en: Use a plugins cache which will greatly improve the startup time of VLC.
th: ใช้แคชปลั๊กอินซึ่งจะช่วยให้ VLC เริ่มทำงานได้เร็วขึ้นมาก

en: Scan for new plugins
th: ตรวจหาปลั๊กอินใหม่ๆ

en: Scan plugin directories for new plugins at startup. This increases the startup time of VLC.
th: ตรวจไดเรกทอรีปลั๊กอินเพื่อหาปลั๊กอินตัวใหม่ขณะเริ่มทำงาน การตรวจหาดังกล่าวจะทำให้ VLC เริ่มทำงานได้ช้าลง

en: Preferred keystore list
th: รายชื่อแหล่งเก็บกุญแจที่เลือกใช้

en: List of keystores that VLC will use in priority.
th: รายชื่อของแหล่งเก็บกุญแจต่างๆ ที่ VLC จะใช้ เรียงตามลำดับความสำคัญ

en: Locally collect statistics
th: เก็บสถิติภายในเครื่อง

en: Collect miscellaneous local statistics about the playing media.
th: เก็บสถิติจิปาถะต่างๆ ในเครื่องเกี่ยวกับสื่อที่เล่น

en: Run as daemon process
th: ทำงานเป็นดีมอน

en: Runs VLC as a background daemon process.
th: ให้ VLC ทำงานในโพรเซสแบบดีมอนเบื้องหลัง

en: Write process id to file
th: เขียน id ของโพรเซสลงในแฟ้ม

en: Writes process id into specified file.
th: เขียน id ของโพรเซสลงในแฟ้มที่ระบุ

en: Allow only one running instance
th: อนุญาตให้เปิด VLC ได้แค่ทีละหน้าต่าง

en: Allowing only one running instance of VLC can sometimes be useful, for example if you associated VLC with some media types and you don't want a new instance of VLC to be opened each time you open a file in your file manager. This option will allow you to play the file with the already running instance or enqueue it.
th: บางครั้ง การอนุญาตให้เปิด VLC ได้แค่ทีละหน้าต่างก็เป็นประโยชน์ได้ ตัวอย่างเช่น ถ้าคุณผูก VLC เข้ากับสื่อบางชนิดไว้และคุณก็ไม่ต้องการให้เปิดหน้าต่าง VLC บานใหม่ทุกครั้งที่คุณเปิดแฟ้มจากโปรแกรมจัดการแฟ้ม ตัวเลือกนี้จะช่วยให้คุณสามารถเล่นแฟ้มดังกล่าวในหน้าต่าง VLC ที่เปิดไว้แล้วได้ หรือไม่ก็เข้าคิวเล่นไว้

en: VLC is started from file association
th: VLC ถูกเปิดผ่านการผูกแฟ้ม

en: Tell VLC that it is being launched due to a file association in the OS
th: บอก VLC ว่าเป็นการเรียกทำงานอันเนื่องมาจากการผูกแฟ้มใน OS

en: Use only one instance when started from file manager
th: ใช้หน้าต่างเดียวเท่านั้นเมื่อเปิดแฟ้มจากโปรแกรมจัดการแฟ้ม

en: Increase the priority of the process
th: เพิ่มลำดับความสำคัญของโพรเซส

en: Increasing the priority of the process will very likely improve your playing experience as it allows VLC not to be disturbed by other applications that could otherwise take too much processor time. However be advised that in certain circumstances (bugs) VLC could take all the processor time and render the whole system unresponsive which might require a reboot of your machine.
th: การเพิ่มลำดับความสำคัญของโพรเซสมีแนวโน้มจะช่วยให้คุณรับชมสื่อได้ราบรื่นขึ้น เนื่องจาก VLC จะสามารถทำงานได้โดยไม่ถูกรบกวนโดยโปรแกรมอื่นที่อาจมาดึงเวลาของโพรเซสเซอร์มากเกินไป อย่างไรก็ดี พึงสังวรณ์ว่าในบางสถานการณ์ (ซึ่งถือเป็นบั๊ก) VLC อาจครอบครองเวลาทั้งหมดของโพรเซสเซอร์ และทำให้ระบบทั้งระบบหยุดตอบสนองไปเลยได้ และอาจทำให้จำเป็นต้องเริ่มเปิดเครื่องใหม่

en: Enqueue items into playlist in one instance mode
th: เข้าคิวรายการในผังเล่นไว้ เมื่ออยู่ในโหมดตัวเล่นตัวเดียว

en: When using the one instance only option, enqueue items to playlist and keep playing current item.
th: เมื่อใช้ตัวเลือกเปิดตัวเล่นเพียงตัวเดียว ให้เข้าคิวรายการในผังเล่นไว้ และเล่นรายการปัจจุบันต่อไป

en: Expose media player via D-Bus
th: เปิดตัวเล่นสื่อให้เข้าถึงได้ผ่าน D-Bus

en: Allow other applications to control VLC using the D-Bus MPRIS protocol.
th: อนุญาตให้โปรแกรมอื่นควบคุม VLC ได้โดยใช้โพรโทคอล MPRIS ผ่าน D-Bus

en: These options define the behavior of the playlist. Some of them can be overridden in the playlist dialog box.
th: ตัวเลือกเหล่านี้กำหนดพฤติกรรมของผังเล่น บางรายการสามารถกำหนดทับในกล่องโต้ตอบผังเล่นได้

en: Automatically preparse items
th: แจงอ่านรายการต่างๆ ก่อนโดยอัตโนมัติ

en: Automatically preparse items added to the playlist (to retrieve some metadata).
th: แจงอ่านรายการต่างๆ ที่จะเพิ่มลงในผังเล่นก่อนโดยอัตโนมัติ (เพื่อดึงข้อมูลกำกับบางอย่าง)

en: Preparsing timeout
th: กำหนดเวลาแจงอ่าน

en: Maximum time allowed to preparse an item, in milliseconds
th: เวลาที่มากที่สุดที่จะอนุญาตให้แจงอ่านรายการหนึ่งๆ เป็นมิลลิวินาที

en: Allow metadata network access
th: อนุญาตให้เข้าถึงข้อมูลกำกับผ่านเครือข่าย

en: Collapse
th: พับเก็บ

en: Expand
th: คลี่ออก

en: Subdirectory behavior
th: พฤติกรรมของไดเรกทอรีย่อย

en: Select whether subdirectories must be expanded.
    none: subdirectories do not appear in the playlist.
    collapse: subdirectories appear but are expanded on first play.
    expand: all subdirectories are expanded.
th: เลือกว่าต้องคลี่ไดเรกทอรีย่อยออกหรือไม่
    ไม่ใช้: ไม่แสดงไดเรกทอรีย่อยในผังเล่น
    พับเก็บ: แสดงไดเรกทอรีย่อยแต่คลี่ออกเมื่อมีการเล่นครั้งแรก
    คลี่ออก: คลี่ไดเรกทอรีย่อยออกทั้งหมด

en: Ignored extensions
th: นามสกุลแฟ้มที่เพิกเฉย

en: Files with these extensions will not be added to playlist when opening a directory.
    This is useful if you add directories that contain playlist files for instance. Use a comma-separated list of extensions.
th: แฟ้มต่างๆ ที่มีนามสกุลเหล่านี้จะไม่ถูกเพิ่มเข้าในผังเล่นเมื่อเปิดไดเรกทอรี
    ตัวเลือกนี้มีประโยชน์ถ้าคุณเพิ่มไดเรกทอรีที่มีแฟ้มผังเล่นอยู่ เป็นต้น ใช้จุลภาคคั่นระหว่างนามสกุลต่างๆ ในรายชื่อ

en: Show hidden files
th: แสดงแฟ้มที่ซ่อนอยู่

en: Ignore files starting with '.'
th: ไม่แสดงแฟ้มที่ขึ้นต้นด้วย '.'

en: Services discovery modules
th: มอดูลค้นหาบริการ

en: Specifies the services discovery modules to preload, separated by colons. Typical value is "sap".
th: ระบุมอดูลค้นหาบริการต่างๆ ที่จะโหลดเตรียมไว้ คั่นด้วยจุลภาค ค่าที่มักใช้โดยทั่วไปคือ "sap"

en: Play files randomly forever
th: เล่นแฟ้มแบบสุ่มไปเรื่อยๆ

en: VLC will randomly play files in the playlist until interrupted.
th: VLC จะสุ่มเล่นแฟ้มต่างๆ ในผังเล่นจนกว่าจะถูกขัดจังหวะ

en: Repeat all
th: วนซ้ำทั้งหมด

en: VLC will keep playing the playlist indefinitely.
th: VLC จะวนเล่นผังเล่นซ้ำไปเรื่อยๆ

en: Repeat current item
th: วนซ้ำรายการที่เล่นอยู่

en: VLC will keep playing the current playlist item.
th: VLC จะวนเล่นซ้ำรายการปัจจุบันที่เล่นอยู่ในผังเล่น

en: Play and stop
th: เล่นและหยุด

en: Stop the playlist after each played playlist item.
th: หยุดเล่นหลังจบแต่ละรายการในผังเล่น

en: Play and exit
th: เล่นและออก

en: Exit if there are no more items in the playlist.
th: ออกจากโปรแกรม หากในผังเล่นไม่มีรายการใดให้เล่นต่อ

en: Play and pause
th: เล่นและพัก

en: Pause each item in the playlist on the last frame.
th: พักการเล่นแต่ละรายการในผังเล่นไว้ที่เฟรมสุดท้าย

en: Start paused
th: เริ่มเล่นโดยพักไว้

en: Pause each item in the playlist on the first frame.
th: พักการเล่นแต่ละรายการในผังเล่นไว้ที่เฟรมแรก

en: Auto start
th: เริ่มเล่นโดยอัตโนมัติ

en: Automatically start playing the playlist content once it's loaded.
th: เริ่มเล่นเนื้อหาในผังเล่นโดยอัตโนมัติเมื่อโหลดเสร็จ

en: Pause on audio communication
th: พักเมื่อมีการสื่อสารทางเสียง

en: If pending audio communication is detected, playback will be paused automatically.
th: เมื่อพบว่ามีการสื่อสารทางเสียงเข้ามารออยู่ ก็จะพักการเล่นไว้โดยอัตโนมัติ

en: Use media library
th: ใช้คลังสื่อ

en: The media library is automatically saved and reloaded each time you start VLC.
th: คลังสื่อจะถูกบันทึกไว้และโหลดคืนโดยอัตโนมัติทุกครั้งที่คุณเรียกทำงาน VLC

en: Display playlist tree
th: แสดงผังเล่นแบบแผนผังต้นไม้

en: The playlist can use a tree to categorize some items, like the contents of a directory.
th: ผังเล่นสามารถแสดงรายการเป็นหมวดหมู่แบบแผนผังต้นไม้ได้ เช่น เนื้อหาของไดเรกทอรี

en: These settings are the global VLC key bindings, known as "hotkeys".
th: ค่าตั้งเหล่านี้เป็นการกำหนดการทำงานของปุ่มแป้นพิมพ์ใน VLC ซึ่งเรียกว่า "ปุ่มลัด"

en: Ignore
th: เพิกเฉย

en: Volume control
th: ควบคุมความดังเสียง

en: Position control
th: ควบคุมตำแหน่งเล่น

en: Position control reversed
th: ควบคุมตำแหน่งเล่นแบบกลับทิศทาง

en: Mouse wheel vertical axis control
th: การควบคุมโดยใช้ปุ่มล้อเลื่อนเมาส์ ในทิศทางขึ้น-ลง

en: The mouse wheel vertical (up/down) axis can control volume, position or be ignored.
th: การเลื่อนปุ่มล้อเลื่อนเมาส์ตามแนวดิ่ง (ขึ้น/ลง) สามารถใช้ควบคุม ความดังเสียง ตำแหน่งเล่น หรือจะเพิกเฉยก็ได้

en: Mouse wheel horizontal axis control
th: การควบคุมโดยใช้ปุ่มล้อเลื่อนเมาส์ ในทิศทางซ้าย-ขวา

en: The mouse wheel horizontal (left/right) axis can control volume, position or be ignored.
th: การเลื่อนปุ่มล้อเลื่อนเมาส์ตามแนวนอน (ซ้าย/ขวา) สามารถใช้ควบคุม ความดังเสียง ตำแหน่งเล่น หรือจะเพิกเฉยก็ได้

en: Fullscreen
th: เต็มจอ

en: Select the hotkey to use to swap fullscreen state.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้สลับสถานะการแสดงผลเต็มจอ

en: Exit fullscreen
th: ออกจากการแสดงเต็มจอ

en: Select the hotkey to use to exit fullscreen state.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้ออกจากการแสดงผลเต็มจอ

en: Play/Pause
th: เล่น/พัก

en: Select the hotkey to use to swap paused state.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้สลับสถานะการเล่น/พักสื่อ

en: Pause only
th: พักเท่านั้น

en: Select the hotkey to use to pause.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้พักการเล่น

en: Play only
th: เล่นเท่านั้น

en: Select the hotkey to use to play.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้สั่งเล่น

en: Faster
th: เร่ง

en: Select the hotkey to use for fast forward playback.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้เร่งการเล่นไปข้างหน้า

en: Slower
th: ชะลอ

en: Select the hotkey to use for slow motion playback.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้สำหรับการเล่นแบบภาพช้า

en: Normal rate
th: ความเร็วปกติ

en: Select the hotkey to set the playback rate back to normal.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะกำหนดความเร็วของการเล่นกลับเป็นอัตราปกติ

en: Faster (fine)
th: เร่ง (ละเอียด)

en: Slower (fine)
th: ชะลอ (ละเอียด)

en: Next
th: ถัดไป

en: Select the hotkey to use to skip to the next item in the playlist.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้ข้ามไปเล่นรายการถัดไปในผังเล่น

en: Previous
th: ก่อนหน้า

en: Select the hotkey to use to skip to the previous item in the playlist.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้ย้อนไปเล่นรายการก่อนหน้าในผังเล่น

en: Stop
th: หยุด

en: Select the hotkey to stop playback.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้หยุดการเล่น

en: Position
th: ตำแหน่งเล่น

en: Select the hotkey to display the position.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้แสดงตำแหน่งเล่น

en: Very short backwards jump
th: กระโดดย้อนช่วงสั้นมาก

en: Select the hotkey to make a very short backwards jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดย้อนไปช่วงก่อนหน้าอย่างสั้นมาก

en: Short backwards jump
th: กระโดดย้อนช่วงสั้น

en: Select the hotkey to make a short backwards jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดย้อนไปช่วงก่อนหน้าอย่างสั้น

en: Medium backwards jump
th: กระโดดย้อนปานกลาง

en: Select the hotkey to make a medium backwards jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดย้อนไปช่วงก่อนหน้าอย่างปานกลาง

en: Long backwards jump
th: กระโดดย้อนช่วงยาว

en: Select the hotkey to make a long backwards jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดย้อนไปช่วงก่อนหน้าอย่างยาว

en: Very short forward jump
th: กระโดดข้ามช่วงสั้นมาก

en: Select the hotkey to make a very short forward jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดข้ามไปช่วงถัดไปอย่างสั้นมาก

en: Short forward jump
th: กระโดดข้ามช่วงสั้น

en: Select the hotkey to make a short forward jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดข้ามไปช่วงถัดไปอย่างสั้น

en: Medium forward jump
th: กระโดดข้ามปานกลาง

en: Select the hotkey to make a medium forward jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดข้ามไปช่วงถัดไปอย่างปานกลาง

en: Long forward jump
th: กระโดดข้ามช่วงยาว

en: Select the hotkey to make a long forward jump.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้กระโดดข้ามไปช่วงถัดไปอย่างยาว

en: Next frame
th: เฟรมถัดไป

en: Select the hotkey to got to the next video frame.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้เลื่อนไปยังเฟรมภาพถัดไป

en: Very short jump length
th: ความยาวของการกระโดดอย่างสั้นมาก

en: Very short jump length, in seconds.
th: ความยาวของการกระโดดอย่างสั้นมาก เป็นวินาที

en: Short jump length
th: ความยาวของการกระโดดอย่างสั้น

en: Short jump length, in seconds.
th: ความยาวของการกระโดดอย่างสั้น เป็นวินาที

en: Medium jump length
th: ความยาวของการกระโดดปานกลาง

en: Medium jump length, in seconds.
th: ความยาวของการกระโดดปานกลาง เป็นวินาที

en: Long jump length
th: ความยาวของการกระโดดอย่างยาว

en: Long jump length, in seconds.
th: ความยาวของการกระโดดอย่างยาว เป็นวินาที

en: Quit
th: ออก

en: Select the hotkey to quit the application.
th: เลือกปุ่มลัดที่จะใช้ออกจากโปรแกรม

en: Navigate up
th: เคลื่อนขึ้น

en: Select the key to move the selector up in DVD menus / Move viewpoint to up (pitch).
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เคลื่อนแถบเลือกขึ้นในเมนูดีวีดี / เคลื่อนจุดมองขึ้น (มุมก้ม/เงย)

en: Navigate down
th: เคลื่อนลง

en: Select the key to move the selector down in DVD menus / Move viewpoint to down (pitch).
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เคลื่อนแถบเลือกลงในเมนูดีวีดี / เคลื่อนจุดมองลง (มุมก้ม/เงย)

en: Navigate left
th: เคลื่อนซ้าย

en: Select the key to move the selector left in DVD menus / Move viewpoint to left (yaw).
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เคลื่อนแถบเลือกไปทางซ้ายในเมนูดีวีดี / เคลื่อนจุดมองไปทางซ้าย (มุมส่ายหน้า)

en: Navigate right
th: เคลื่อนขวา

en: Select the key to move the selector right in DVD menus / Move viewpoint to right (yaw).
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เคลื่อนแถบเลือกไปทางขวาในเมนูดีวีดี / เคลื่อนจุดมองไปทางขวา (มุมส่ายหน้า)

en: Activate
th: เรียกใช้

en: Select the key to activate selected item in DVD menus.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เรียกใช้รายการที่เลือกในเมนูดีวีดี

en: Go to the DVD menu
th: ไปยังเมนูดีวีดี

en: Select the key to take you to the DVD menu
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เปิดเมนูดีวีดี

en: Select previous DVD title
th: เลือกเรื่องก่อนหน้าในดีวีดี

en: Select the key to choose the previous title from the DVD
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เลือกเรื่องก่อนหน้าในดีวีดี

en: Select next DVD title
th: เลือกเรื่องถัดไปในดีวีดี

en: Select the key to choose the next title from the DVD
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เลือกเรื่องถัดไปในดีวีดี

en: Select prev DVD chapter
th: เลือกตอนก่อนหน้าในดีวีดี

en: Select the key to choose the previous chapter from the DVD
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เลือกตอนก่อนหน้าในดีวีดี

en: Select next DVD chapter
th: เลือกตอนถัดไปในดีวีดี

en: Select the key to choose the next chapter from the DVD
th: เลือกปุ่นที่จะใช้เลือกตอนถัดไปในดีวีดี

en: Volume up
th: เพิ่มเสียงขึ้น

en: Select the key to increase audio volume.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เพิ่มความดังเสียง

en: Volume down
th: หรี่เสียงลง

en: Select the key to decrease audio volume.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ลดความดังเสียง

en: Mute
th: ปิดเสียง

en: Select the key to mute audio.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ปิดเสียง

en: Subtitle delay up
th: เพิ่มการหน่วงเวลาบทบรรยาย

en: Select the key to increase the subtitle delay.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เพิ่มการหน่วงเวลาบทบรรยาย

en: Subtitle delay down
th: ลดการหน่วงเวลาบทบรรยาย

en: Select the key to decrease the subtitle delay.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ลดการหน่วงเวลาบทบรรยาย

en: Reset subtitles text scale
th: คืนขนาดข้อความบทบรรยายเป็นขนาดปกติ

en: Scale up subtitles text
th: เพิ่มขนาดข้อความบทบรรยาย

en: Scale down subtitles text
th: ลดขนาดข้อความบทบรรยาย

en: Select the key to change subtitles text scaling
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ปรับขนาดข้อความบทบรรยาย

en: Subtitle sync / bookmark audio timestamp
th: การพ้องเวลาบทบรรยาย / ปักหมุดเวลาในเสียง

en: Select the key to bookmark audio timestamp when syncing subtitles.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ปักหมุดเวลาในเสียงเมื่อพ้องเวลาบทบรรยาย

en: Subtitle sync / bookmark subtitle timestamp
th: การพ้องเวลาบทบรรยาย / ปักหมุดเวลาในบทบรรยาย

en: Select the key to bookmark subtitle timestamp when syncing subtitles.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ปักหมุดเวลาในบทบรรยายเมื่อพ้องเวลาบทบรรยาย

en: Subtitle sync / synchronize audio & subtitle timestamps
th: การพ้องเวลาบทบรรยาย / พ้องเวลาเสียงกับบทบรรยาย

en: Select the key to synchronize bookmarked audio & subtitle timestamps.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้พ้องเวลาเสียงกับบทบรรยายตามที่ได้ปักหมุดไว้

en: Subtitle sync / reset audio & subtitle synchronization
th: การพ้องเวลาบทบรรยาย / ล้างค่าการพ้องเวลาเสียงกับบทบรรยาย

en: Select the key to reset synchronization of audio & subtitle timestamps.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ล้างค่าการพ้องเวลาเสียงกับบทบรรยาย

en: Subtitle position up
th: เลื่อนตำแหน่งบทบรรยายขึ้น

en: Select the key to move subtitles higher.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เลื่อนตำแหน่งบทบรรยายขึ้น

en: Subtitle position down
th: เลื่อนตำแหน่งบทบรรยายลง

en: Select the key to move subtitles lower.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เลื่อนตำแหน่งบทบรรยายลง

en: Audio delay up
th: เพิ่มการหน่วงเวลาเสียง

en: Select the key to increase the audio delay.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เพิ่มการหน่วงเวลาเสียง

en: Audio delay down
th: ลดการหน่วงเวลาเสียง

en: Select the key to decrease the audio delay.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ลดการหน่วงเวลาเสียง

en: Play playlist bookmark 1
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 1

en: Play playlist bookmark 2
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 2

en: Play playlist bookmark 3
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 3

en: Play playlist bookmark 4
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 4

en: Play playlist bookmark 5
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 5

en: Play playlist bookmark 6
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 6

en: Play playlist bookmark 7
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 7

en: Play playlist bookmark 8
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 8

en: Play playlist bookmark 9
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 9

en: Play playlist bookmark 10
th: เล่นที่คั่นผังเล่น 10

en: Select the key to play this bookmark.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้เล่นผังเล่นนี้

en: Set playlist bookmark 1
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 1

en: Set playlist bookmark 2
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 2

en: Set playlist bookmark 3
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 3

en: Set playlist bookmark 4
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 4

en: Set playlist bookmark 5
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 5

en: Set playlist bookmark 6
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 6

en: Set playlist bookmark 7
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 7

en: Set playlist bookmark 8
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 8

en: Set playlist bookmark 9
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 9

en: Set playlist bookmark 10
th: ตั้งเป็นที่คั่นผังเล่น 10

en: Select the key to set this playlist bookmark.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ตั้งที่คั่นผังเล่นนี้

en: Clear the playlist
th: ล้างผังเล่น

en: Select the key to clear the current playlist.
th: เลือกปุ่มที่จะใช้ล้างผังเล่นปัจจุบัน

en: Playlist bookmark 1
th: ที่คั่นผังเล่น 1

en: Playlist bookmark 2
th: ที่คั่นผังเล่น 2

en: Playlist bookmark 3
th: ที่คั่นผังเล่น 3

en: Playlist bookmark 4
th: ที่คั่นผังเล่น 4

en: Playlist bookmark 5
th: ที่คั่นผังเล่น 5

en: Playlist bookmark 6
th: ที่คั่นผังเล่น 6

en: Playlist bookmark 7
th: ที่คั่นผังเล่น 7

en: Playlist bookmark 8
th: ที่คั่นผังเล่น 8

en: Playlist bookmark 9
th: ที่คั่นผังเล่น 9

en: Playlist bookmark 10
th: ที่คั่นผังเล่น 10

en: This allows you to define playlist bookmarks.
th: ปุ่มนี้ให้คุณสามารถตั้งชื่อที่คั่นผังเล่นได้

en: Cycle audio track
th: วนเปลี่ยนร่องเสียง

en: Cycle through the available audio tracks(languages).
th: วนเปลี่ยนร่องเสียง (ภาษา) ตามที่มีอยู่

en: Cycle subtitle track in reverse order
th: วนเปลี่ยนร่องบทบรรยายในลำดับย้อนกลับ

en: Cycle through the available subtitle tracks in reverse order.
th: วนเปลี่ยนร่องบทบรรยายตามที่มีอยู่ในลำดับย้อนกลับ

en: Cycle subtitle track
th: วนเปลี่ยนร่องบทบรรยาย

en: Cycle through the available subtitle tracks.
th: วนเปลี่ยนร่องบทบรรยายตามที่มีอยู่

en: Toggle subtitles
th: เปิด/ปิดบทบรรยาย

en: Toggle subtitle track visibility.
th: เปิด/ปิดการแสดงบทบรรยาย

en: Cycle next program Service ID
th: วนเปลี่ยนไปยัง Service ID รายการถัดไป

en: Cycle through the available next program Service IDs (SIDs).
th: วนเปลี่ยนไปยัง Service ID (SID) รายการถัดไปที่มีอยู่

en: Cycle previous program Service ID
th: วนเปลี่ยนไปยัง Service ID รายการก่อนหน้า

en: Cycle through the available previous program Service IDs (SIDs).
th: วนเปลี่ยนไปยัง Service ID (SID) รายการก่อนหน้าที่มีอยู่

en: Cycle source aspect ratio
th: วนเปลี่ยนสัดส่วนภาพจากแหล่ง

en: Cycle through a predefined list of source aspect ratios.
th: วนเปลี่ยนสัดส่วนภาพจากแหล่งตามรายการที่กำหนดไว้

en: Cycle video crop
th: วนเปลี่ยนขอบตัดวีดิทัศน์

en: Cycle through a predefined list of crop formats.
th: วนเปลี่ยนขอบตัดวีดิทัศน์ตามรายการที่กำหนดไว้

en: Toggle autoscaling
th: เปิด/ปิดการปรับขนาดอัตโนมัติ

en: Activate or deactivate autoscaling.
th: เปิดหรือปิดใช้การปรับขนาดอัตโนมัติ

en: Increase scale factor
th: เพิ่มอัตราการย่อ-ขยายภาพ

en: Decrease scale factor
th: ลดอัตราการย่อ-ขยายภาพ

en: Toggle deinterlacing
th: เปิด-ปิดการรวมภาพสอดประสาน

en: Activate or deactivate deinterlacing.
th: เปิดหรือปิดใช้การรวมภาพสอดประสาน

en: Cycle deinterlace modes
th: วนเปลี่ยนโหมดการรวมภาพสอดประสาน

en: Cycle through available deinterlace modes.
th: วนเปลี่ยนโหมดการรวมภาพสอดประสานตามที่มีอยู่

en: Show controller in fullscreen
th: แสดงส่วนควบคุมในการแสดงแบบเต็มจอ

en: Boss key
th: ปุ่มหลบเจ้านาย

en: Hide the interface and pause playback.
th: ซ่อนส่วนติดต่อและพักการเล่น

en: Context menu
th: เมนูตามบริบท

en: Show the contextual popup menu.
th: ผุดเมนูตามบริบท

en: Take video snapshot
th: จับภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Takes a video snapshot and writes it to disk.
th: จับภาพถ่ายวีดิทัศน์และเขียนลงดิสก์

en: Record
th: อัดบันทึก

en: Record access filter start/stop.
th: เริ่ม/หยุดตัวผันค่าสำหรับเข้าถึงอุปกรณ์อัดบันทึก

en: Normal/Loop/Repeat
th: ปกติ/เล่นวน/เล่นซ้ำ

en: Toggle Normal/Loop/Repeat playlist modes
th: เปิด/ปิดการเล่นผังเล่นแบบปกติ/วน/ซ้ำ

en: Toggle random playlist playback
th: เปิด/ปิดการสุ่มเล่นรายการในผังเล่น

en: Un-Zoom
th: เลิกแสดงย่อ-ขยาย

en: Crop one pixel from the top of the video
th: ตัดขอบวีดิทัศน์ด้านบนทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Uncrop one pixel from the top of the video
th: ยกเลิกการตัดขอบวีดิทัศน์ด้านบนทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Crop one pixel from the left of the video
th: ตัดขอบวีดิทัศน์ด้านซ้ายทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Uncrop one pixel from the left of the video
th: ยกเลิกการตัดขอบวีดิทัศน์ด้านซ้ายทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Crop one pixel from the bottom of the video
th: ตัดขอบวีดิทัศน์ด้านล่างทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Uncrop one pixel from the bottom of the video
th: ยกเลิกการตัดขอบวีดิทัศน์ด้านล่างทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Crop one pixel from the right of the video
th: ตัดขอบวีดิทัศน์ด้านขวาทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Uncrop one pixel from the right of the video
th: ยกเลิกการตัดขอบวีดิทัศน์ด้านขวาทิ้งไปหนึ่งพิกเซล

en: Shrink the viewpoint field of view (360°)
th: ลดขอบเขตภาพ (360°)

en: Expand the viewpoint field of view (360°)
th: ขยายขอบเขตภาพ (360°)

en: Roll the viewpoint clockwise (360°)
th: เอียงหน้ากล้องตามเข็มนาฬิกา (360°)

en: Roll the viewpoint anti-clockwise (360°)
th: เอียงหน้ากล้องทวนเข็มนาฬิกา (360°)

en: Toggle wallpaper mode in video output
th: เปิด/ปิดโหมดแสดงเป็นพื้นโต๊ะในการแสดงวีดิทัศน์

en: Toggle wallpaper mode in video output.
th: เปิด/ปิดโหมดแสดงเป็นพื้นโต๊ะในการแสดงวีดิทัศน์

en: Cycle through audio devices
th: วนเปลี่ยนอุปกรณ์เสียง

en: Cycle through available audio devices
th: วนเปลี่ยนอุปกรณ์เสียงตามที่มีอยู่

en: Snapshot
th: จับภาพ

en: Window properties
th: คุณสมบัติของหน้าต่าง

en: Subpictures
th: ภาพเล็กซ้อนทับ

en: Subtitles
th: บทบรรยาย

en: Overlays
th: ภาพซ้อน

en: Track settings
th: ค่าตั้งร่องข้อมูล

en: Playback control
th: การควบคุมการเล่น

en: Default devices
th: อุปกรณ์ปริยาย

en: Network settings
th: ค่าตั้งเครือข่าย

en: Socks proxy
th: พร็อกซี Socks

en: Metadata
th: ข้อมูลกำกับ

en: Decoders
th: ตัวอ่านรหัส

en: Input
th: ส่วนนำเข้า

en: Special modules
th: มอดูลพิเศษ

en: Plugins
th: ปลั๊กอิน

en: Performance options
th: ตัวเลือกเกี่ยวกับสมรรถนะ

en: Clock source
th: แหล่งสัญญาณนาฬิกา

en: Hot keys
th: ปุ่มลัด

en: Jump sizes
th: ขนาดของการข้าม

en: print help for VLC (can be combined with --advanced and --help-verbose)
th: แสดงวิธีใช้ VLC (สามารถใช้ร่วมกับ --advanced และ --help-verbose ได้)

en: Exhaustive help for VLC and its modules
th: วิธีใช้อย่างละเอียดสำหรับ VLC และมอดูลต่างๆ

en: print help for VLC and all its modules (can be combined with --advanced and --help-verbose)
th: แสดงวิธีใช้ VLC และมอดูลต่างๆ ทั้งหมด (สามารถใช้ร่วมกับ --advanced และ --help-verbose ได้)

en: ask for extra verbosity when displaying help
th: เพิ่มรายละเอียดของข้อความวิธีใช้

en: print a list of available modules
th: แสดงรายชื่อมอดูลที่มี

en: print a list of available modules with extra detail
th: แสดงรายชื่อมอดูลที่มี พร้อมรายละเอียดเพิ่มเติม

en: print help on a specific module (can be combined with --advanced and --help-verbose). Prefix the module name with = for strict matches.
th: แสดงวิธีใช้มอดูลที่ระบุ (สามารถใช้ร่วมกับ --advanced และ --help-verbose ได้) หากต้องการระบุมอดูลแบบเจาะจงก็ให้นำหน้าชื่อมอดูลด้วยเครื่องหมาย =

en: no configuration option will be loaded nor saved to config file
th: จะไม่มีการอ่านหรือบันทึกตัวเลือกการตั้งค่ากับแฟ้มค่าตั้ง

en: reset the current config to the default values
th: เรียกคืนการตั้งค่าที่ใช้อยู่ กลับไปสู่ค่าปริยาย

en: use alternate config file
th: ใช้แฟ้มค่าตั้งอื่นตามที่ระบุ

en: resets the current plugins cache
th: ล้างแคชปัจจุบันของปลั๊กอิน

en: print version information
th: พิมพ์รายละเอียดรุ่น

en: core program
th: โปรแกรมแกนหลัก

en: Backspace
th: ปุ่ม Backspace

en: Brightness Down
th: ปุ่มลดความสว่าง

en: Brightness Up
th: ปุ่มเพิ่มความสว่าง

en: Browser Back
th: ปุ่มเรียกหน้าก่อนหน้า (Browser Back)

en: Browser Favorites
th: ปุ่มเรียกหน้ารายการโปรด (Browser Favorites)

en: Browser Forward
th: ปุ่มเรียกหน้าถัดไป (Browser Forward)

en: Browser Home
th: ปุ่มเรียกหน้าหลัก (Browser Home)

en: Browser Refresh
th: ปุ่มเรียกซ้ำ (Browser Refresh)

en: Browser Search
th: ปุ่มเรียกค้นหา (Browser Search)

en: Browser Stop
th: ปุ่มหยุดการเรียก (Browser Stop)

en: Delete
th: ปุ่ม Delete

en: Down
th: ปุ่มเลื่อนลง (Down, ▾)

en: End
th: ปุ่ม End

en: Enter
th: ปุ่ม Enter

en: Esc
th: ปุ่ม Esc

en: F1
th: ปุ่ม F1

en: F10
th: ปุ่ม F10

en: F11
th: ปุ่ม F11

en: F12
th: ปุ่ม F12

en: F2
th: ปุ่ม F2

en: F3
th: ปุ่ม F3

en: F4
th: ปุ่ม F4

en: F5
th: ปุ่ม F5

en: F6
th: ปุ่ม F6

en: F7
th: ปุ่ม F7

en: F8
th: ปุ่ม F8

en: F9
th: ปุ่ม F9

en: Home
th: ปุ่ม Home

en: Insert
th: ปุ่ม Insert

en: Media Angle
th: ปุมปรัมมุมภาพ (Angle)

en: Media Audio Track
th: ปุ่มเลือกร่องเสียง (Audio Track)

en: Media Forward
th: ปุมเร่งการเล่น (Forward, ⏩)

en: Media Menu
th: ปุ่มดูเมนู (Menu)

en: Media Next Frame
th: ปุ่มเฟรมถัดไป (⧐)

en: Media Next Track
th: ปุ่มรายการถัดไป (⏭)

en: Media Play Pause
th: ปุ่มพัก/เล่น (⏯)

en: Media Prev Frame
th: ปุ่มเฟรมก่อนหน้า (⧏)

en: Media Prev Track
th: ปุ่มรายการก่อนหน้า (⏮)

en: Media Record
th: ปุ่มบันทึก (Record, ⚫)

en: Media Repeat
th: ปุ่มเล่นซ้ำ (Repeat)

en: Media Rewind
th: ปุ่มเล่นย้อนกลับ (Rewind, ◂)

en: Media Select
th: ปุ่มเลือก (Select)

en: Media Shuffle
th: ปุ่มเล่นสลับ (Shuffle)

en: Media Stop
th: ปุ่มหยุดเล่น (Stop, ◾)

en: Media Subtitle
th: ปุ่มเลือกบทบรรยาย (Subtitle)

en: Media Time
th: ปุ่มเลือกเวลา (Time)

en: Media View
th: ปุ่มมุมมองสื่อ (Media View)

en: Menu
th: ปุ่ม Menu

en: Mouse Wheel Down
th: หมุนปุ่มล้อเมาส์ไป ทางหลัง

en: Mouse Wheel Left
th: หมุนปุ่มล้อเมาส์ไป ทางซ้าย

en: Mouse Wheel Right
th: หมุนปุ่มล้อเมาส์ไป ทางขวา

en: Mouse Wheel Up
th: หมุนปุ่มล้อเมาส์ไป ทางหน้า

en: Page Down
th: ปุ่ม Page Down

en: Page Up
th: ปุ่ม Page Up

en: Pause
th: พักก&ารเล่น

en: Print
th: พิมพ์

en: Space
th: ปุ่ม  Space

en: Tab
th: ปุ่ม Tab

en: Up
th: ปุ่มเลื่อนขึ้น (Up, ▴)

en: Volume Down
th: ปุ่มลดเสียง (Volume Down)

en: Volume Mute
th: ปุ่มปิดเสียง (Volume Mute)

en: Volume Up
th: ปุ่มเพิ่มเสียง (Volume Up)

en: Zoom In
th: ปุ่มแสดงขยาย

en: Zoom Out
th: ปุ่มแสดงย่อ

en: Ctrl+
th: ปุ่ม Ctrl+

en: Alt+
th: ปุ่ม Alt+

en: Shift+
th: ปุ่ม Shift+

en: Meta+
th: ปุม Meta+

en: Command+
th: ปุ่ม Command+

en: Saving file failed
th: การบันทึกแฟ้มล้มเหลว

en: Failed to open "%s" for writing
th: ล้มเหลวในการเปิด "%s" สำหรับการเขียน

en: Cancel
th: ยกเลิก

en: %s
    Downloading... %s/%s %.1f%% done
th: %s
    กำลังดาวน์โหลด... %s/%s โหลดแล้ว %.1f%%

en: File could not be verified
th: ไม่สามารถระบุประเภทแฟ้มได้

en: It was not possible to download a cryptographic signature for the downloaded file "%s". Thus, it was deleted.
th: ไม่สามารถดาวน์โหลดลายเซ็นการเข้ารหัสลับสำหรับไฟล์ที่ดาวน์โหลด "%s" ได้ ด้วยเหตุนี้ ไฟล์ดังกล่าวจึงถูกลบออก

en: Invalid signature
th: ลายเซ็นไม่ถูกต้อง

en: The cryptographic signature for the downloaded file "%s" was invalid and could not be used to securely verify it. Thus, the file was deleted.
th: ลายเซ็นการเข้ารหัสสำหรับไฟล์ที่ดาวน์โหลด "%s" ไม่ถูกต้องและไม่สามารถใช้ตรวจสอบไฟล์อย่างปลอดภัยได้ ด้วยเหตุนี้ ไฟล์ดังกล่าวจึงถูกลบออก

en: File not verifiable
th: แฟ้มไม่สามารถตรวจยืนยันได้

en: It was not possible to securely verify the downloaded file "%s". Thus, it was deleted.
th: ไม่สามารถตรวจสอบไฟล์ที่ดาวน์โหลด "%s" อย่างปลอดภัยได้ ด้วยเหตุนี้ ไฟล์ดังกล่าวจึงถูกลบออก

en: File corrupted
th: แฟ้มชำรุด

en: Downloaded file "%s" was corrupted. Thus, it was deleted.
th: แฟ้มที่ดาวนโหลดมา "%s" ชำรุด จึงได้ทำการลบมันออกไป

en: The new version was successfully downloaded. Do you want to close VLC and install it now?
th: โปรแกรมรุ่นใหม่ได้รับการดาวน์โหลดเรียบร้อย คุณต้องการปิดโปรแกรมเพื่อติดตั้งทันทีหรือไม่

en: Install
th: ติดตั้ง

en: Update VLC media player
th: ปรับปรุงรุ่นโปรแกรมเล่นสื่อ VLC

en: Media Library
th: คลังสื่อ

en: Afrikaans
th: แอฟริกา

en: Albanian
th: แอลเบเนีย

en: Amharic
th: อัมฮาริก

en: Arabic
th: อาหรับ

en: Armenian
th: อาร์เมเนีย

en: Assamese
th: อัสสัม

en: Avestan
th: อเวสถาน

en: Azerbaijani
th: อาเซอร์ไบจาน

en: Bashkir
th: แบชเคียร์

en: Basque
th: แบ็ซค์

en: Belarusian
th: เบลารุส

en: Bengali
th: เบ็งกาลี

en: Bihari
th: พิหาร

en: Bosnian
th: บอสเนีย

en: Breton
th: เบรตัน

en: Bulgarian
th: บัลแกเรีย

en: Burmese
th: พม่า

en: Catalan
th: คาตะลาน

en: Chechen
th: เชเชน

en: Chinese
th: จีน

en: Chuvash
th: ชูวาช

en: Czech
th: เช็ก

en: Danish
th: เดนมาร์ก

en: Dutch
th: ดัตช์

en: Dzongkha
th: ภูฏาน

en: English
th: อังกฤษ

en: Esperanto
th: เอสเปอรันโต

en: Estonian
th: เอสโตเนีย

en: Faroese
th: แฟโร

en: Fijian
th: ฟิจิ

en: Finnish
th: ฟินแลนด์

en: French
th: ฝรั่งเศส

en: Georgian
th: จอร์เจีย

en: German
th: เยอรมัน

en: Gaelic (Scots)
th: เกลิค (สก็อตส์)

en: Irish
th: ไอริช

en: Greek, Modern
th: กรีก (ปัจจุบัน)

en: Gujarati
th: คุชราตี

en: Hebrew
th: ฮีบรู

en: Hindi
th: ฮินดี

en: Hungarian
th: ฮังการี

en: Icelandic
th: ไอซ์แลนด์

en: Inuktitut
th: อินุกติตุต

en: Interlingue
th: อินเทอร์ลิงก์

en: Interlingua
th: อินเทอร์ลิงกวา

en: Indonesian
th: อินโดนีเซีย

en: Inupiaq
th: อินุเปียก

en: Italian
th: อิตาลี

en: Javanese
th: ชวา

en: Japanese
th: ญี่ปุ่น

en: Kannada
th: กัณณาท

en: Kashmiri
th: กัศมีรี

en: Kazakh
th: คาซัคสถาน

en: Khmer
th: เขมร

en: Kinyarwanda
th: คินยารวันดา

en: Kirghiz
th: คีร์กีซสถาน

en: Korean
th: เกาหลี

en: Kurdish
th: เคิร์ด

en: Lao
th: ลาว

en: Latin
th: ละติน

en: Latvian
th: ลัตเวีย

en: Lingala
th: ลิงกาลา

en: Lithuanian
th: ลิทัวเนีย

en: Letzeburgesch
th: ลักเซมเบิร์ก

en: Macedonian
th: มาซิโดเนีย

en: Marshall
th: มาร์แชลล์

en: Malayalam
th: มลยาฬัม

en: Maori
th: เมารี

en: Marathi
th: มาราฐี

en: Malay
th: มลายู

en: Malagasy
th: มาลากาซี

en: Maltese
th: มอลตา

en: Moldavian
th: มอลโดวา

en: Mongolian
th: มองโกล

en: Nauru
th: นาอูรู

en: Navajo
th: นาวาโฮ

en: Nepali
th: เนปาล

en: Norwegian
th: นอร์เวย์

en: Norwegian Nynorsk
th: นอร์เวย์ (นีนอร์สก์)

en: Norwegian Bokmaal
th: นอร์เวย์ (บุคมอล)

en: Occitan; Provençal
th: ออกซิตัน

en: Oriya
th: โอริยา

en: Oromo
th: โอโรโม

en: Panjabi
th: ปัญจาบี

en: Persian
th: เปอร์เซีย

en: Pali
th: บาลี

en: Polish
th: โปแลนด์

en: Portuguese
th: โปรตุเกส

en: Pushto
th: พาชโต

en: Quechua
th: เกชัว

en: Romanian
th: โรมาเนีย

en: Rundi
th: รุนดี

en: Russian
th: รัสเซีย

en: Sango
th: ซังโก

en: Sanskrit
th: สันสกฤต

en: Serbian
th: เซอร์เบีย

en: Croatian
th: โครเอเชีย

en: Sinhalese
th: สิงหล

en: Slovak
th: สโลวัก

en: Slovenian
th: สโลวีเนีย

en: Northern Sami
th: ซามิเหนือ

en: Samoan
th: ซามัว

en: Sindhi
th: สินธี

en: Somali
th: โซมาเลีย

en: Sotho, Southern
th: ซูทูใต้

en: Spanish
th: สเปน

en: Swati
th: สวาตี

en: Sundanese
th: ซุนดา

en: Swahili
th: สวาฮีลี

en: Swedish
th: สวีเดน

en: Tahitian
th: ตาฮิติ

en: Tamil
th: ทมิฬ

en: Tatar
th: ตาด

en: Telugu
th: เตลุคู

en: Tajik
th: ทาจิกิสถาน

en: Tagalog
th: ตากาล็อก

en: Thai
th: ไทย

en: Tibetan
th: ทิเบต

en: Tigrinya
th: ทีกรินยา

en: Tonga (Tonga Islands)
th: ตองกา (หมู่เกาะตองกา)

en: Tswana
th: เซตสวานา

en: Tsonga
th: ซองกา

en: Turkish
th: ตุรกี

en: Turkmen
th: เติร์กเมนิสถาน

en: Twi
th: จวี

en: Uighur
th: อุยกูร์

en: Ukrainian
th: ยูเครน

en: Urdu
th: อูรดู

en: Uzbek
th: อุซเบกิสถาน

en: Vietnamese
th: เวียดนาม

en: Welsh
th: เวลส์

en: Wolof
th: โวลอฟ

en: Xhosa
th: คอซา

en: Yiddish
th: ยิดดิช

en: Yoruba
th: โยรูบา

en: Zhuang
th: จ้วง

en: Zulu
th: ซูลู

en: Autoscale video
th: ปรับสัดส่วนภาพวีดิทัศน์โดยอัตโนมัติ

en: Crop
th: ตัดขอบ

en: Aspect ratio
th: อัตราส่วนภาพ

en: ALSA audio capture
th: ส่วนรับเสียง ALSA

en: Attachment
th: แฟ้มแนบ

en: Attachment input
th: ส่วนนำเข้าแฟ้มแนบ

en: No Audio Input device found
th: ไม่พบอุปกรณ์นำเข้าเสียง

en: Your Mac does not seem to be equipped with a suitable audio input device.Please check your connectors and drivers.
th: ดูเหมือนว่า Mac ของคุณจะไม่ได้มาพร้อมกับอุปกรณ์นำเข้าเสียงที่เหมาะสม โปรดตรวจสอบขั้วต่อและไดรเวอร์ของคุณ

en: Problem accessing a system resource
th: เกิดปัญหาขณะเข้าถึงทรัพยากรระบบ

en: Please open "System Preferences" -> "Security & Privacy" and allow VLC to access your microphone.
th: กรุณาเปิดหน้าต่าง "System Preferences" -> "Security & Privacy" และอนุญาตให้ VLC เข้าถึงไมโครโฟนของท่าน

en: No video devices found
th: ไม่พบอุปกรณ์วิดีโอ

en: Your Mac does not seem to be equipped with a suitable video input device. Please check your connectors and drivers.
th: ดูเหมือนว่า Mac ของคุณจะไม่มีอุปกรณ์นำเข้าวิดีโอที่เหมาะสม โปรดตรวจสอบตัวเชื่อมต่อและไดรเวอร์ของคุณ

en: Your Mac does not seem to be equipped with a suitable input device. Please check your connectors and drivers.
th: ดูเหมือนว่า Mac ของคุณจะไม่มีอุปกรณ์นำเข้าที่เหมาะสม โปรดตรวจสอบตัวเชื่อมต่อและไดรเวอร์ของคุณ

en: Please open "System Preferences" -> "Security & Privacy" and allow VLC to access your camera.
th: โปรดเปิด "การตั้งค่าระบบ" -> "ความปลอดภัยและความเป็นส่วนตัว" และอนุญาตให้ VLC เข้าถึงกล้องของคุณ

en: Blu-ray menus
th: เมนูบลูเรย์

en: Use Blu-ray menus. If disabled, the movie will start directly
th: ใช้เมนูบลูเรย์; หากปิดใช้ จะเป็นการเล่นภาพยนตร์โดยตรง

en: Region code
th: รหัสภูมิภาค

en: Blu-Ray player region code. Some discs can be played only with a correct region code.
th: รหัสภูมิภาคของเครื่องเล่นบลูเรย์ บางแผ่นสามารถเล่นได้ก็ต่อเมื่อมีรหัสภูมิภาคที่ถูกต้องเท่านั้น

en: Blu-ray
th: บลูเรย์

en: Blu-ray Disc support (libbluray)
th: การรองรับแผ่นบลูเรย์ (libbluray)

en: Path doesn't appear to be a Blu-ray
th: พาธดูเหมือนจะไม่ใช่บลูเรย์

en: This Blu-ray Disc needs a library for AACS decoding, and your system does not have it.
th: แผ่นบลูเรย์จำเป็นต้องใช้ไลบรารี AACS ในการอ่านรหัส แต่ว่าคุณยังไม่ได้ติดตั้งมัน

en: Blu-ray Disc is corrupted.
th: แผ่นบลูเรย์ชำรุด

en: Missing AACS configuration file!
th: ไฟล์การกำหนดค่า AACS ตกหล่น!

en: No valid processing key found in AACS config file.
th: ไม่พบ processing key ที่ถูกต้องในไฟล์การกำหนดค่า AACS

en: No valid host certificate found in AACS config file.
th: ไม่พบใบรับรองโฮสต์ที่ถูกต้องในไฟล์การกำหนดค่า AACS

en: AACS Host certificate revoked.
th: ใบรับรองโฮสต์ AACS ถูกเพิกถอน

en: AACS MMC failed.
th: AACS MMC ล้มเหลว

en: This Blu-ray Disc needs a library for BD+ decoding, and your system does not have it.
th: แผ่นบลูเรย์จำเป็นต้องใช้ไลบรารี AACS ในการอ่านรหัส แต่ถว่าคุณยังไม่ได้ติดตั้งมัน

en: Your system BD+ decoding library does not work. Missing configuration?
th: ไลบรารีถอดรหัส BD+ ในระบบของคุณไม่ทำงาน โปรดตรวจดูว่าการกำหนดค่าหายไปหรือเปล่า

en: Java required
th: ต้องการ Java

en: This Blu-ray disc requires Java for menus support.%s
    The disc will be played without menus.
th: แผ่นบลูเรย์นี้ต้องใช้ Java เพื่อรองรับการแสดงผลเมนู %s
    แผ่นนี้จะถูกเล่นโดยไม่แสดงผลเมนู

en: Java was not found on your system.
th: ไม่พบ Java บนระบบของคุณ

en: Failed to start bluray playback. Please try without menu support.
th: ไม่สามารถเริ่มเล่นบลูเรย์ได้ โปรดลองใหม่แบบไม่รองรับการแสดงผลเมนู

en: Blu-ray error
th: บลูเรย์ผิดพลาด

en: Top Menu
th: เมนูบนสุด

en: First Play
th: เล่นครั้งแรก

en: Audio CD - Track %02i
th: CD เสียง - ร่องที่ %02i

en: Audio CD
th: CD เสียง

en: Audio CD input
th: ส่วนนำเข้า CD เสียง

en: [cdda:][device][@[track]]
th: [cdda:][อุปกรณ์][@[ร่อง]]

en: CDDB Server
th: เซิร์ฟเวอร์ CDDB

en: Address of the CDDB server to use.
th: ที่อยู่ของเซิร์ฟเวอร์ CDDB ที่จะใข้

en: CDDB port
th: พอร์ต CDDB

en: CDDB Server port to use.
th: CDDB เซิร์ฟเวอร์พอร์ตที่จะใช้

en: Inputs list
th: รายชื่ออินพุต

en: Comma-separated list of input URLs to concatenate.
th: รายชื่อของ URL อินพุตคั่นด้วยจุลภาคที่จะผนวกเข้าด้วยกัน

en: Concatenation
th: การผนวกเข้าด้วยกัน

en: Concatenated inputs
th: อินพุตที่มีการผนวกเข้าด้วยกัน

en: IIDC Digital Camera (FireWire) input
th: อินพุตกล้องดิจิทัล IIDC (หัวเสียบ FireWire)

en: KDM file
th: ไฟล์ KDM

en: Path to Key Delivery Message XML file
th: พาธไปยังไฟล์ XML สำหรับ Key Delivery Message

en: Digital Cinema Package module
th: โมดูล Digital Cinema Package

en: Input card to use
th: การ์ดนำเข้าที่จะใช้

en: DeckLink capture card to use, if multiple exist. The cards are numbered from 0.
th: การ์ดจับภาพ DeckLink ที่จะใช้ ถ้ามีหลายตัว การ์ดแต่ละตัวจะถูกนับจำนวนจาก 0

en: Audio connection
th: การเชื่อมต่อเสียง

en: Audio samplerate (Hz)
th: อัตราตัวอย่างสุ่ม (Hz)

en: Number of audio channels
th: จำนวนของช่องเสียง

en: Video connection
th: การเชื่อมต่อวีดิทัศน์

en: Composite
th: คอมโพสิต

en: Embedded
th: ฝังตัว

en: Analog
th: แอนะล็อก

en: Aspect ratio (4:3, 16:9). Default assumes square pixels.
th: อัตราส่วนภาพ (4:3, 16:9) ค่าเริ่มต้นจะกำหนดขนาดพิกเซลที่เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส

en: Blackmagic DeckLink SDI input
th: อินพุต Blackmagic DeckLink SDI

en: 10 bits
th: 10 บิต

en: Closed captions 1
th: คำบรรยายแบบซ่อนได้ 1

en: Potentially, macOS blocks access to your disc. Please open "System Preferences" -> "Security & Privacy" and allow VLC to access your external media in "Files and Folders" section.
th: อาจเป็นไปได้ว่า macOS ปิดกั้นการเข้าถึงแผ่นของคุณไว้ โปรดเปิด "การตั้งค่าระบบ" -> "ความปลอดภัยและความเป็นส่วนตัว" และอนุญาตให้ VLC เข้าถึงสื่อภายนอกของคุณในส่วน "ไฟล์และโฟลเดอร์"

en: Cable
th: สายเคเบิล

en: Antenna
th: สายอากาศ

en: TV
th: โทรทัศน์

en: FM radio
th: วิทยุ FM

en: AM radio
th: วิทยุ AM

en: Video device name
th: ชื่ออุปกรณ์เล่นวิดีโอ

en: Name of the video device that will be used by the DirectShow plugin. If you don't specify anything, the default device will be used.
th: ชื่ออุปกรณ์เล่นวิดีโอที่จะใช้โดยปลั๊กอิน DirectShow ถ้าคุณไม่ระบุชื่ออุปกรณ์ ก็จะใช้อุปกรณ์ปริยาย

en: Audio device name
th: ชื่ออุปกรณ์เล่นเสียง

en: Name of the audio device that will be used by the DirectShow plugin. If you don't specify anything, the default device will be used.
th: ชื่ออุปกรณ์เล่นเสียงที่จะใช้โดยปลั๊กอิน DirectShow ถ้าคุณไม่ระบุชื่ออุปกรณ์ ก็จะใช้อุปกรณ์ปริยาย

en: Video size
th: ขนาดวิดีโอ

en: Size of the video that will be displayed by the DirectShow plugin. If you don't specify anything the default size for your device will be used. You can specify a standard size (cif, d1, ...) or <width>x<height>.
th: ขนาดวิดีโอที่จะแสดงโดยปลั๊กอิน DirectShow ถ้าคุณไม่ระบุ ขนาดเริ่มต้นสำหรับอุปกรณ์ของคุณจะถูกใช้ คุณสามารถระบุขนาดมาตรฐาน (cif, d1, ...) หรือ <width>x<height>

en: Picture aspect-ratio n:m
th: สัดส่วนภาพ กว้าง:สูง

en: Define input picture aspect-ratio to use. Default is 4:3
th: ระบุสัดส่วนภาพที่จะใช้ (ค่าปริยายคือ 4:3)

en: Video input chroma format
th: รูปแบบข้อมูลสีสำหรับอินพุตวิดีโอ

en: Force the DirectShow video input to use a specific chroma format (eg. I420 (default), RV24, etc.)
th: บังคับอินพุตวิดีโอ DirectShow ให้ใช้รูปแบบข้อมูลสีตามที่ระบุไว้ (เช่น I420 (ค่าเริ่มต้น), RV24 ฯลฯ)

en: Video input frame rate
th: อัตราเฟรมวีดิทัศน์นำเข้า

en: Force the DirectShow video input to use a specific frame rate (eg. 0 means default, 25, 29.97, 50, 59.94, etc.)
th: บังคับอินพุตวิดีโอ DirectShow ให้ใช้อัตราเฟรมตามที่ระบุไว้ (เช่น 0 คือค่าเริ่มต้น, 25, 29.97, 50, 59.94 ฯลฯ)

en: Device properties
th: คุณสมบัติอุปกรณ์เล่น

en: Show the properties dialog of the selected device before starting the stream.
th: แสดงกล่องโต้ตอบคุณสมบัติของอุปกรณ์ที่เลือกก่อนเริ่มการสตรีม

en: Tuner properties
th: คุณสมบัติเครื่องปรับเสียง

en: Show the tuner properties [channel selection] page.
th: แสดงหน้าคุณสมบัติเครื่องปรับเสียง [การเลือกช่อง]

en: Tuner TV Channel
th: ช่องโทรทัศน์เครื่องปรับเสียง

en: Set the TV channel the tuner will set to (0 means default).
th: ตั้งค่าช่องโทรทัศน์ของเครื่องปรับเสียง (0 หมายถึงใช้ค่าปริยาย)

en: Tuner Frequency
th: ความถี่เครื่องรับ

en: This overrides the channel. Measured in Hz.
th: ค่านี้จะแทนที่ช่องสัญญาณ ซึ่งวัดในหน่วย Hz

en: Video standard
th: มาตรฐานวีดิทัศน์

en: Tuner country code
th: รหัสประเทศของเครื่องรับ

en: Set the tuner country code that establishes the current channel-to-frequency mapping (0 means default).
th: ตั้งค่ารหัสประเทศของเครื่องรับที่กำหนดการแมปช่องสัญญาณปัจจุบันกับความถี่ (0 คือค่าเริ่มต้น)

en: Tuner input type
th: ชนิดอินพุตของเครื่องรับ

en: Select the tuner input type (Cable/Antenna).
th: เลือกชนิดอินพุตของเครื่องรับ (สายเคเบิล/สายอากาศ)

en: Video input pin
th: อินพุตพินสำหรับวิดีโอ

en: Select the video input source, such as composite, s-video, or tuner. Since these settings are hardware-specific, you should find good settings in the "Device config" area, and use those numbers here. -1 means that settings will not be changed.
th: เลือกแหล่งอินพุตวิดีโอ เช่น คอมโพสิต, s-video, หรือ เครื่องรับ และเนื่องจากการตั้งค่าเหล่านี้เป็นการตั้งค่าสำหรับเฉพาะฮาร์ดแวร์แต่ละตัว คุณควรหาการตั้งค่าที่เหมาะสมในส่วน "Device config" และใช้ค่าตัวเลขเหล่านั้นในส่วนนั้น โดย -1 หมายความว่าการตั้งค่านั้นจะไม่ถูกเปลี่ยนแปลง

en: Audio input pin
th: อินพุตพินสำหรับเสียง

en: Select the audio input source. See the "video input" option.
th: เลือกแหล่งอินพุตเสียง ดูที่ตัวเลือก "อินพุตวิดีโอ"

en: Video output pin
th: เอาต์พุตพินสำหรับวิดีโอ

en: Select the video output type. See the "video input" option.
th: เลือกชนิดเอาต์พุตวิดีโอ ดูที่ตัวเลือก "อินพุตวิดีโอ"

en: Audio output pin
th: เอาต์พุตพินสำหรับเสียง

en: Select the audio output type. See the "video input" option.
th: เลือกชนิดเอาต์พุตเสียง ดูที่ตัวเลือก "อินพุตวิดีโอ"

en: AM Tuner mode
th: โหมดเครื่องรับ AM

en: AM Tuner mode. Can be one of Default (0), TV (1), AM Radio (2), FM Radio (3) or DSS (4).
th: โหมดเครื่องรับ AM สามารถเป็นได้ทั้งค่าดั้งเดิม (0), ทีวี (1), วิทยุ AM (2), วิทยุ FM (3) หรือ DSS (4)

en: Select audio input format with the given number of audio channels (if non 0)
th: เลือกรูปแบบอินพุตเสียงด้วยจำนวนช่องสัญญาณเสียงที่ระบุ (ถ้าไม่ใช่ 0)

en: Audio sample rate
th: อัตราการสุ่มตัวอย่างเสียง

en: Select audio input format with the given sample rate (if non 0)
th: เลือกรูปแบบนำเข้าเสียง พร้อมทั้งอัตราการวัด (โดยที่ไม่ใช่ 0)

en: Audio bits per sample
th: บิตเสียงต่อตัวอย่าง

en: Select audio input format with the given bits/sample (if non 0)
th: เลือกรูปแบบอินพุตเสียงด้วยบิต/ตัวอย่างที่ระบุ (ถ้าไม่ใช่ 0)

en: DirectShow
th: แสดงโดยตรง

en: DirectShow input
th: อินพุต DirectShow

en: Capture failed
th: ส่วนรับล้มเหลว

en: No video or audio device selected.
th: ยังไม่ได้เลือกอุปกรณ์เสียงหรืออุปกรณ์วิดีโอ

en: VLC cannot open ANY capture device. Check the error log for details.
th: VLC ไม่สามารถเปิดอุปกรณ์จับสัญญาณใดๆ ได้ โปรดตรวจสอบปูมช้อผิดพลาดสำหรับรายละเอียด

en: The device you selected cannot be used, because its type is not supported.
th: ไม่สามารถใช้อุปกรณ์ที่คุณเลือกได้ เพราะไม่รองรับชนิดของอุปกรณ์นี้

en: The capture device "%s" does not support the required parameters.
th: อุปกรณ์จับสัญญาณ "%s" ไม่รองรับพารามิเตอร์ที่จำเป็น

en: Windows networks
th: เครือข่าย Windows

en: libdsm's SMB (Windows network shares) input and browser
th: อินพุตและเบราว์เซอร์ SMB (ตำแหน่งร่วมบนเครือข่าย Windows) ของ libdsm

en: libdsm SMB input
th: อินพุต SMB ของ libdsm

en: libdsm NETBIOS discovery module
th: โมดูลค้นพบ NETBIOS ของ libdsm

en: DVB adapter
th: ตัวแปลง DVB

en: If there is more than one digital broadcasting adapter, the adapter number must be selected. Numbering starts from zero.
th: ถ้ามีอะแดปเตอร์รับสัญญาณดิจิทัลมากกว่าหนึ่งตัว ก็จะต้องเลือกหมายเลขอะแดปเตอร์ด้วย โดยการเรียงตัวเลขจะเริ่มจากศูนย์

en: DVB device
th: อุปกรณ์เล่น DVB

en: If the adapter provides multiple independent tuner devices, the device number must be selected. Numbering starts from zero.
th: ถ้าอะแดปเตอร์มีอุปกรณ์เครื่องรับแบบอิสระหลายตัวให้ ก็จะต้องเลือกหมายเลขอุปกรณ์ด้วย โดยการเรียงตัวเลขจะเริ่มจากศูนย์

en: Do not demultiplex
th: ไม่ต้องดีมัลติเพล็กซ์

en: Only useful programs are normally demultiplexed from the transponder. This option will disable demultiplexing and receive all programs.
th: เฉพาะช่องรายการที่เป็นประโยชน์เท่านั้นที่โดยปกติจะดีมัลติเพล็กซ์จากทรานสปอนเดอร์ ตัวเลือกนี้จะปิดใช้งานการดีมัลติเพล็กซ์และรับสัญญาณช่องรายการทั้งหมด

en: Network name
th: ชื่อเครือข่าย

en: Unique network name in the System Tuning Spaces
th: ชื่อเครือข่ายแบบไม่ซ้ำใน Tuning Spaces ของระบบ

en: Network name to create
th: ชื่อเครือข่ายที่จะสร้าง

en: Create unique name in the System Tuning Spaces
th: สร้างชื่อแบบไม่ซ้ำใน Tuning Spaces ของระบบ

en: Frequency (Hz)
th: ความถี่ (Hz)

en: TV channels are grouped by transponder (a.k.a. multiplex) on a given frequency. This is required to tune the receiver.
th: ช่องสัญญาณทีวีจะจัดกลุ่มโดยทรานสปอนเดอร์ (หรือที่เรียกว่า มัลติเพล็กซ์) บนความถี่ตามที่ระบุ ค่านี้จำเป็นต่อการปรับแต่งตัวรับสัญญาณ

en: Modulation / Constellation
th: การมอดูเลต / คอนสเตลเลชัน

en: Layer A modulation
th: การมอดูเลตชั้น A

en: Layer B modulation
th: การมอดูเลตชั้น B

en: Layer C modulation
th: การมอดูเลตชั้น C

en: The digital signal can be modulated according with different constellations (depending on the delivery system). If the demodulator cannot detect the constellation automatically, it needs to be configured manually.
th: สัญญาณดิจิทัลสามารถมอดูเลตได้ตามคอนสเตลเลชันที่แตกต่างกัน (โดยขึ้นอยู่กับระบบการนำส่ง) ถ้าดีมอดูเลเตอร์ไม่สามารถตรวจพบคอนสเตลเลชันโดยอัตโนมัติได้ ก็จะต้องกำหนดค่าของดีมอดูเลเตอร์ใหม่ด้วยตนเอง

en: Symbol rate (bauds)
th: Symbol rate (บอด)

en: The symbol rate must be specified manually for some systems, notably DVB-C, DVB-S and DVB-S2.
th: Symbol rate จะต้องระบุด้วยตนเองสำหรับบางระบบ อย่างเช่น DVB-C, DVB-S และ DVB-S2

en: Spectrum inversion
th: การผกผันของสเปกตรัม

en: If the demodulator cannot detect spectral inversion correctly, it needs to be configured manually.
th: ถ้าดีมอดูเลเตอร์ไม่สามารถตรวจพบการผกผันของสเปกตรัมได้อย่างถูก้อง ก็จะต้องกำหนดค่าของดีมอดูเลเตอร์ใหม่ด้วยตนเอง

en: FEC code rate
th: อัตรารหัส FEC

en: High-priority code rate
th: อัตรารหัสที่มีความสำคัญสูง

en: Low-priority code rate
th: อัตรารหัสที่มีความสำคัญต่ำ

en: Layer A code rate
th: อัตรารหัสชั้น A

en: Layer B code rate
th: อัตรารหัสชั้น B

en: Layer C code rate
th: อัตรารหัสชั้น B

en: The code rate for Forward Error Correction can be specified.
th: อัตรารหัสสำหรับการแก้ไขข้อผิดพลาดล่วงหน้าสามารถระบุได้

en: Transmission mode
th: โหมดการส่งสัญญาณ

en: Bandwidth (MHz)
th: แบนด์วิดท์ (MHz)

en: Layer A segments count
th: จำนวนชิ้นส่วนชั้น A

en: Layer B segments count
th: จำนวนชิ้นส่วนชั้น B

en: Layer C segments count
th: จำนวนชิ้นส่วนชั้น C

en: Layer A time interleaving
th: การแทรกเวลาชั้น A

en: Layer B time interleaving
th: การแทรกเวลาชั้น B

en: Layer C time interleaving
th: การแทรกเวลาชั้น C

en: 0.35 (same as DVB-S)
th: 0.35 (เหมือนกับ DVB-S)

en: Vertical (13V)
th: แนวตั้ง (13V)

en: Horizontal (18V)
th: แนวนอน (18V)

en: Unspecified
th: ยังไม่ระบุ

en: Satellite azimuth
th: มุมแอซิมัทของดาวเทียม

en: Satellite azimuth in tenths of degree
th: มุมแอซิมัทของดาวเทียม ในแบบองศา

en: Satellite longitude
th: ลองจิจูดดาวเทียม

en: Satellite longitude in tenths of degree. West is negative.
th: ลองจิจูดดาวเทียม ในแบบองศา โดยฟากตะวันตกเป็นลบ

en: Satellite range code
th: รหัสช่องดาวเทียม

en: Satellite range code as defined by manufacturer e.g. DISEqC switch code
th: รหัสช่องดาวเทียมซึ่งผู้ผลิตกำหนดมาให้ ตย. รหัสสวิตซ์ DISEqC

en: Major channel
th: ช่องหลัก

en: Digital Television and Radio
th: โทรทัศน์และวิทยุดิจิทัล

en: DVB-S2 parameters
th: พารามิเตอร์ DVB-S2

en: ISDB-S parameters
th: พารามิเตอร์ ISDB-S

en: Digital broadcasting
th: การแพร่สัญญาณดิจิทัล

en: DVD angle
th: มุมกล้อง DVD

en: Default DVD angle.
th: มุมกล้อง DVD ปริยาย

en: DVD with menus
th: DVD พร้อมเมนู

en: DVDnav Input
th: ส่วนนำเข้า DVDnav

en: Playback failure
th: การเล่นล้มเหลว

en: DVD without menus
th: DVD แบบไม่มีเมนู

en: DVDRead Input (no menu support)
th: ส่วนนำเข้า DVDRead (ไม่รอบรับเมนู)

en: DVDRead could not open the disc "%s".
th: ส่วนนำเข้า DVDRead ไม่สามารถเปิดแผ่น "%s".

en: DVDRead could not read block %d.
th: DVDRead ไม่สามารถอ่านบล็อค %d

en: DVDRead could not read %d/%d blocks at 0x%02x.
th: DVDRead ไม่สามารถอ่านบล็อค %d/%d บล็อค ที่ 0x%02x

en: File input
th: ส่วนนำเข้าแฟ้ม

en: File
th: แฟ้ม

en: Directory
th: ที่เก็บแฟ้ม

en: Username
th: ชื่อผู้ใช้

en: Password
th: รหัสผ่าน

en: FTP account
th: บัญชี FTP

en: Account that will be used for the connection.
th: บัญชีที่จะใช้ในการเชื่อมต่อ

en: FTP input
th: ส่วนนำเข้า FTP

en: FTP upload output
th: การอัพโหลด FTP

en: Network interaction failed
th: การโต้ตอบระหว่างเครือข่ายล้มเหลว

en: VLC could not connect with the given server.
th: VLC ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเซิร์ฟเวอร์ที่ให้มาได้

en: VLC's connection to the given server was rejected.
th: การเชื่อมต่อของ VLC ไปยังเซิร์ฟเวอร์ที่ให้มาถูกยกเลิก

en: Your account was rejected.
th: บัญชีของคุณถูกยกเลิก

en: Auto re-connect
th: เชื่อมต่อใหม่เองโดยอัตโนมัติ

en: Automatically try to reconnect to the stream in case of a sudden disconnect.
th: พยายามเชื่อมต่อใหม่โดยอัตโนมัติกับกระแสในกรณีที่การเชื่อมต่อถูกตัดโดยกะทันหัน

en: HTTP input
th: ส่วนนำเข้า HTTP

en: Continuous stream
th: กระแสต่อเนื่อง

en: Dummy input
th: ส่วนนำเข้า Dummy

en: Set the ID of the elementary stream
th: ตั้ง ID ของกระแสมูลฐาน

en: Group
th: กลุ่ม

en: Set the group of the elementary stream
th: จัดกลุ่มของกระแสมูลฐาน

en: Category
th: หมวดหมู่

en: Set the category of the elementary stream
th: จัดหมวดหมู่ของกระแสมูลฐาน

en: Unknown
th: ไม่ทราบ

en: Data
th: ข้อมูล

en: Set the codec of the elementary stream
th: ตั้งตัวอ่าน-ลงรหัสของกระแสมูลฐาน

en: Language of the elementary stream as described by ISO639
th: ภาษาของกระแสมูลฐานที่มีรายละเอียดว่าเป็น ISO639

en: Sample rate of an audio elementary stream
th: อัตราตัวอย่างสุ่มของกระแสเสียงมูลฐาน

en: Channels count
th: จำนวนช่อง

en: Channels count of an audio elementary stream
th: จำนวนช่องของกระแสมูลฐานเสียง

en: Width
th: ความกว้าง

en: Width of video or subtitle elementary streams
th: ความกว้างของกระแสมูลฐานวีดิทัศน์หรือบทบรรยาย

en: Height
th: ความสูง

en: Height of video or subtitle elementary streams
th: ความสูงของกระแสมูลฐานวีดิทัศน์หรือบทบรรยาย

en: Size
th: ขนาด

en: Size of stream in bytes
th: จำนวนของกระแส เป็น ไบต์

en: Memory input
th: ส่วนนำเข้าความจำ

en: Auto connection
th: เชื่อมต่ออัตโนมัติ

en: JACK audio input
th: ส่วนนำเข้าเสียง JACK

en: JACK Input
th: ส่วนนำเข้า JACK

en: Link #
th: ลิงก์ #

en: Video ID
th: ID วีดิทัศน์

en: Allows you to set the ES ID of the video.
th: ช่วยให้ตั้งค่า ED ID ของวีดิทัศน์

en: Allows you to force the aspect ratio of the video.
th: ช่วยคุณในการบังคับใช้ค่าอัตราส่วนภาพวีดิทัศน์

en: Audio configuration
th: การตั้งค่าเสียง

en: HD-SDI Input
th: ส่วนนำเข้า HD-SDI

en: Teletext configuration
th: การตั้งค่าข่าวข้อความ

en: Teletext language
th: ภาษาข่าวข้อความ

en: SDI Input
th: ส่วนนำเข้า SDI

en: SDI Demux
th: ส่วนแยกกระแส SDI

en: Client port
th: ไคลเอนต์พอร์ต

en: Force multicast RTP via RTSP
th: บังคับใช้การส่งสัญญาณหมู่ RTP ผ่านทาง RTSP

en: Maximum bitrate
th: อัตราส่งบิตสูงสุด

en: MTP input
th: ส่วนนำเข้า MTP

en: File reading failed
th: การอ่านแฟ้มล้มเหลว

en: VLC could not read the file: %s
th: VLC ไม่สามารถอ่านแฟ้ม: %s

en: Capture the audio stream in stereo.
th: ส่วนรับกระแสเสียงในแบบสเตริโอ

en: Samplerate
th: ตัวอย่างของอัตรา

en: OSS input
th: ส่วนนำเข้า OSS

en: PulseAudio input
th: ส่วนนำเข้า PulseAudio

en: RTP source timeout (sec)
th: หมดเวลาเชื่อมตอแหล่งที่มา RTP (วินาที)

en: SDP required
th: จำเป็นต้องใช้ SDP

en: Connection failed
th: การเชื่อมต่อล้มเหลว

en: VLC could not connect to "%s:%d".
th: VLC ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยัง "%s:%d"

en: Session failed
th: วาระงานล้มเหลว

en: Host
th: คอมพิวเตอร์แม่ข่าย (โฮสต์)

en: Follow the mouse
th: ติดตามเมาส์

en: Screen Input
th: ส่วนนำเข้าจอภาพ

en: Screen
th: หน้าจอ

en: SFTP port
th: พอร์ต SFTP

en: SFTP input
th: ส่วนนำเข้า SFTP

en: Frame buffer depth
th: จำนวนบิตสีของเฟรมบัฟเฟอร์

en: Pixel depth of the frame buffer, or zero for XWD file
th: จำนวนบิตสีของพิกเซลในเฟรมบัฟเฟอร์ หรือเป็นค่าศูนย์สำหรับแฟ้ม XWD

en: Frame buffer width
th: ความกว้างของเฟรมบัฟเฟอร์

en: Pixel width of the frame buffer (ignored for XWD file)
th: ความกว้างเป็นพิกเซลของเฟรมบัฟเฟอร์ (ไม่สนใจสำหรับแฟ้ม XWD)

en: Frame buffer height
th: ความสูงของเฟรมบัฟเฟอร์

en: Pixel height of the frame buffer (ignored for XWD file)
th: ความสูงเป็นพิกเซลของเฟรมบัฟเฟอร์ (ไม่สนใจสำหรับแฟ้ม XWD)

en: Frame buffer file
th: แฟ้มเฟรมบัฟเฟอร์

en: Path of the memory mapped file of the frame buffer
th: พาธของแฟ้มผังหน่วยความจำของเฟรมบัฟเฟอร์

en: XWD file (autodetect)
th: แฟ้ม XWD (ตรวจหาโดยอัตโนมัติ)

en: 8 bits
th: 8 บิต

en: 15 bits
th: 15 บิต

en: 16 bits
th: 16 บิต

en: 24 bits
th: 24 บิต

en: 32 bits
th: 32 บิต

en: SMB input
th: ส่วนนำเข้า SMB

en: SMB domain
th: โดเมน SMB

en: TCP input
th: ส่วนนำเข้า TCP

en: UDP input
th: ส่วนนำเข้า UDP

en: Reset defaults
th: กลับไปใช้ค่าปริยาย

en: Video capture device
th: อุปกรณ์จับภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Video capture device node.
th: โหนดอุปกรณ์จับภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: VBI capture device
th: อุปกรณ์รับ VBI

en: Standard
th: มาตรฐาน

en: Video standard (Default, SECAM, PAL, or NTSC).
th: มาตรฐานวีดิทัศน์ (ปริยาย, SECAM, PAL, หรือ NTSC)

en: Audio input
th: ส่วนนำเข้าเสียง

en: Radio device
th: อุปกรณ์เล่นวิทยุ

en: Frequency
th: ความถี่

en: Audio mode
th: รูปแบบเสียง

en: Tuner audio mono/stereo and track selection.
th: เลือกร่องเสียงและรูปแบบโมโน/สเตริโอของเครื่องปรับเสียง

en: Reset controls
th: เรียกคืนค่าควบคุม

en: Brightness
th: ความสว่าง

en: Picture brightness or black level.
th: ระดับความทึบและจ้าแสงของภาพ

en: Automatic brightness
th: ความสว่างอัตโนมัติ

en: Contrast
th: ความต่างระดับสี

en: Saturation
th: ความอิ่มสี

en: Hue
th: องศาเฉดสี

en: Hue or color balance.
th: สมดุลหรือองศาเฉดสี

en: Automatic hue
th: องศาเฉดสีอัตโนมัติ

en: Automatically adjust the picture hue.
th: ปรับองศาเฉดสีของภาพโดยอัตโนมัติ

en: Red balance
th: สมดุลสีแดง

en: Red chroma balance.
th: สมดุลความสดของสีแดง

en: Blue balance
th: สมดุลสีน้ำเงิน

en: Blue chroma balance.
th: สมดุลความสดของสีน้ำเงิน

en: Gamma
th: แกมมา

en: Gamma adjust.
th: ปรับแกมมา

en: Automatic gain
th: อัตราขยายอัตโนมัติ

en: Gain
th: อัตราขยาย

en: Picture gain.
th: อัตราขยายรูปภาพ

en: Sharpness
th: ความคมชัด

en: Sharpness filter adjust.
th: ปรับตัวผันค่าความคมชัด

en: Chroma gain
th: ปรับเพิ่มความสดสี

en: Chroma gain control.
th: ควบคุมการปรับเพิ่มของความสดสี

en: Automatic chroma gain
th: เพิ่มความสดของสีโดยอัตโนมัติ

en: Automatically control the chroma gain.
th: ควบคุมการปรับเพิ่มความสดของสีโดยอัตโนมัติ

en: Horizontal flip
th: พลิกแนวนอน

en: Flip the picture horizontally.
th: พลิกภาพทางแนวนอน

en: Vertical flip
th: พลิกแนวตั้ง

en: Flip the picture vertically.
th: พลิกภาพทางแนวตั้ง

en: Rotate (degrees)
th: การหมุน (องศา)

en: Picture rotation angle (in degrees).
th: มุมการหมุนของภาพ (องศา)

en: Color killer
th: ตัวฆ่าสี

en: Color effect
th: ลูกเล่นสี

en: Select a color effect.
th: เลือกลูกเล่นสี

en: Black & white
th: ดำ & ขาว

en: Sepia
th: สีน้ำตาลซีเปีย

en: Negative
th: ค่าลบ

en: Grass green
th: เขียวสด

en: Audio volume
th: ระดับเสียง

en: Volume of the audio input.
th: ระดับเสียงของส่วนนำเข้าเสียง

en: Audio balance
th: สมดุลเสียง

en: Balance of the audio input.
th: สมดุลเสียงของส่วนนำเข้าเสียง

en: Bass level
th: ระดับความทุ้ม

en: Bass adjustment of the audio input.
th: การเพิ่มความทุ้มของส่วนนำเข้าเสียง

en: Treble level
th: ระดับความแหลม

en: Treble adjustment of the audio input.
th: การเพิ่มความแหลมของส่วนนำเข้าเสียง

en: Mute the audio.
th: ปิดเสียง

en: Loudness mode
th: รูปแบบความดัง

en: v4l2 driver controls
th: ส่วนควบคุมไดร์ฟเวอร์ของ v4l2

en: All
th: ทั้งหมด

en: 525 lines / 60 Hz
th: 525 เส้น / 60 Hz

en: 625 lines / 50 Hz
th: 625 เส้น / 50 Hz

en: PAL N Argentina
th: PAL N อาร์เจนตินา

en: NTSC M Japan
th: NTSC M ญี่ปุ่น

en: NTSC M South Korea
th: NTSC M เกาหลีใต้

en: Primary language
th: ภาษาหลัก

en: Secondary language or program
th: ภาษารอง

en: Dual mono
th: ดูเอลโมโน

en: Video4Linux input
th: ส่วนนำเข้า Video4Linux

en: Video input
th: ส่วนนำเข้าวีดิทัศน์

en: Tuner
th: เครื่องปรับเสียง

en: Controls
th: ควบคุม

en: Video capture controls (if supported by the device)
th: ส่วนควบคุมการรับภาพวีดิทัศน์ (หากอุปกรณ์มีการรองรับ)

en: Video4Linux radio tuner
th: ตัวจูนวิทยุ Video4Linux

en: VCD input
th: ส่วนนำเข้า VCD

en: [vcd:][device][#[title][,[chapter]]]
th: [vcd:][อุปกรณ์][#[ชื่อเรื่อง][,[ชื่อตอน]]]

en: VDR recordings
th: การบันทึก VDR

en: VLC could not read the file (%s).
th: VLC ไม่สามารถอ่านแฟ้ม (%s)

en: VLC could not open the file "%s" (%s).
th: VLC ไม่สามารถเปิดแฟ้ม "%s" (%s)

en: Start
th: เริ่ม

en: Image quality
th: คุณภาพของภาพ

en: Image quality 1 to 9 (max)
th: คุณภาพของภาพ 1 ถึง 9 (สูงสุดแล้ว)

en: VNC client access
th: ส่วนเข้าใช้ไคลเอนต์ของ VNC

en: Dummy stream output
th: ส่วนส่งกระแส Dummy

en: Overwrite
th: เขียนทับ

en: Overwrite existing file
th: เขียนทับหากชื่อแฟ้มซ้ำกับตัวที่มีอยู่ก่อน

en: If the file already exists, it will be overwritten.
th: หากมีแฟ้มชื่อชื่อนี้อยู่ก่อนแล้ว แฟ้มจะถูกเขียนทับเป็นตัวใหม่แทน

en: Append to file
th: เพิ่มไปยังแฟ้ม

en: Append to file if it exists instead of replacing it.
th: เพิ่มไปยังแฟ้ม หากมีอยู่แล้วให้ทำการเขียนทับ

en: Format time and date
th: จัดรูปแบบเวลาและวันที่

en: File stream output
th: ส่วนส่งกระแสแฟ้ม

en: HTTP stream output
th: ส่วนส่งกระแส HTTP

en: Segment length
th: ความยาวชิ้นส่วน

en: Number of segments
th: จำนวนชิ้นส่วน

en: Number of segments to include in index
th: จำนวนชิ้นส่วนที่มีในดัชนี

en: Index file
th: แฟ้มดัชนี

en: Delete segments
th: ลบชิ้นส่วน

en: AES key file
th: แฟ้มกุญแจ AES

en: File containing the 16 bytes encryption key
th: แฟ้มเก็บกุญแจซึ่งเข้ารหัสลับขนาด 16 ไบต์

en: HTTP Live streaming output
th: ส่วนส่งการทำกระแส HTTP Live

en: Stream name
th: ชื่อกระแส

en: Stream description
th: รายละเอียดกระเส

en: Stream MP3
th: ทำกระแส MP3

en: Genre description
th: รายละเอียดของประเภท

en: Number of channels
th: จำนวนของช่อง

en: Stream public
th: ทำกระแสสาธารณะ

en: IceCAST output
th: ส่วนแสดงผล IceCAST

en: Caching value (ms)
th: ค่าการทำแคช (ms)

en: Group packets
th: แพ็กเก็ตกลุ่ม

en: UDP stream output
th: ส่วนแสดงผลกระแส UDP

en: Simple decoder for Dolby Surround encoded streams
th: ตัวอ่านรหัสทั่วไปของกระแสที่ลงรหัสแบบเสียงรอบทิศทางดอลบี

en: Dolby Surround decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียงรอบทิศทางดอลบี

en: No decoding of Dolby Surround
th: ไม่ต้องอ่านรหัสของเสียงรอบทิศทางดอลบี

en: Dolby Surround encoded streams won't be decoded before being processed by this filter. Enabling this setting is not recommended.
th: กระแสที่ลงรหัสเสียงรอบทิศทางดอลบี จะไม่ถูกอ่านรหัสก่อนถูกประมวลผลโดยตัวผันค่า; ไม่แนะนำให้เปิดใช้ค่าตั้งนี้

en: Headphone effect
th: ลูกเล่นหูฟัง

en: Rear left
th: ซ้ายหลัง

en: Rear right
th: ขวาหลัง

en: Side left
th: ซ้ายข้าง

en: Side right
th: ขวาข้าง

en: Rear center
th: กลางหลัง

en: Audio filter for simple channel mixing
th: ตัวผันค่าเสียงสำหรับการผสมช่องแบบเรียบง่าย

en: Audio filter for trivial channel mixing
th: ตัวผันค่าเสียงสำหรับการผสมช่องแบบธรรมดา

en: Sound Delay
th: หน่วงเวลาเสียง

en: Delay
th: หน่วงเวลา

en: Add a delay effect to the sound
th: เพิ่มลูกเล่นหน่วงเวลาของเสียง

en: Delay time
th: เวลาการหน่วง

en: Wet mix
th: เว็ตมิกซ์

en: Dry Mix
th: ไดรย์มิกซ์

en: Level of input signal
th: ระดับของสัญญาณนำเข้า

en: Attack time
th: เวลาที่ทำการ

en: Release time
th: เวลาปล่อย

en: Ratio
th: สัดส่วน

en: Compressor
th: ตัวคอมไพล์:

en: Equalizer preset
th: ชุดค่าตั้งตัวปรับสมดุล

en: Preset to use for the equalizer.
th: ชุดค่าตั้งที่จะใช้สำหรับตัวปรับสมดุล

en: Equalizer
th: ตัวปรับสมดุล

en: Large Hall
th: หอขนาดใหญ่

en: Live
th: แสดงสด

en: Party
th: งานเลี้ยง

en: Pop
th: ป๊อบ

en: Reggae
th: เร็กเก้

en: Rock
th: ร็อค

en: Ska
th: สกา

en: Soft
th: นุ่มนวล

en: Soft rock
th: ซอฟต์ร็อค

en: Techno
th: เทคโน

en: Karaoke
th: คาราโอเกะ

en: Simple Karaoke filter
th: ตัวผันค่าคาราโอเกะแบบเรียบง่าย

en: Number of audio buffers
th: จำนวนของบัฟเฟอร์เสียง

en: Low freq (Hz)
th: ความถี่ต่ำ (Hz)

en: Low freq gain (dB)
th: อัตราปรับขยายควมถี่ต่ำ (dB)

en: High freq (Hz)
th: ความถี่สูง (Hz)

en: High freq gain (dB)
th: อัตราปรับขยายความถี่สูง (dB)

en: Freq 1 (Hz)
th: ความถี่ 1 (Hz)

en: Freq 1 gain (dB)
th: อัตราปรับขยายความถี่ 1 (dB)

en: Freq 1 Q
th: ความถี่ 1 Q

en: Freq 2 (Hz)
th: ความถี่ 2 (Hz)

en: Freq 2 gain (dB)
th: อัตราปรับขยายความถี่ 2 (dB)

en: Freq 2 Q
th: ความถี่ 2 Q

en: Freq 3 (Hz)
th: ความถี่ 3 (Hz)

en: Freq 3 gain (dB)
th: อัตราปรับขยายความถี่ 3 (dB)

en: Freq 3 Q
th: ความถี่ 3 Q

en: Sample rate converter type
th: ประเภทตัวแปลงอัตราตัวอย่างสุ่ม

en: Room size
th: ขนาดห้อง

en: Room width
th: ระยะห้อง

en: Width of the virtual room
th: ระยะของห้องจำลอง

en: Wet
th: เว็ต

en: Dry
th: ไดรย์

en: Damp
th: ลดทอน

en: Audio Spatializer
th: สภาวะเสียง

en: Spatializer
th: สภาวะเสียง

en: Dry mix
th: ไดรย์มิกซ์

en: Dummy audio output
th: ส่วนเสียงออก Dummy

en: Audio output device
th: อุปกรณ์เสียงออก

en: Audio output channels
th: ช่องเสียงออกต่างๆ

en: Surround 4.0
th: รอบทิศทาง 4.0

en: Surround 4.1
th: รอบทิศทาง 4.1

en: Surround 5.0
th: รอบทิศทาง 5.0

en: Surround 5.1
th: รอบทิศทาง 5.1

en: ALSA audio output
th: ส่วนเสียงออก ALSA

en: Audio output failed
th: ส่วนเสียงออกล้มเหลว

en: The audio device "%s" could not be used:
    %s.
th: อุปกรณ์เล่นเสียง "%s" ไม่สามารถใช้ได้:
    %s.

en: Audio memory
th: ความจำเสียง

en: Audio memory output
th: ส่วนแสดงความจำเสียง

en: Sample format
th: รูปแบบตัวอย่าง

en: %s (Encoded Output)
th: %s (ที่ลงรหัสแล้ว)

en: Output device
th: อุปกรณ์แสดงผล

en: Select your audio output device
th: เลือกอุปกรณ์เสียงออกของคุณ

en: Speaker configuration
th: การตั้งค่าไมค์

en: DirectX audio output
th: ส่วนเสียงออกแบบ DirectX

en: Output format
th: รูปแบบส่วนแสดงผล

en: Number of output channels
th: จำนวนของช่องส่วนแสดงผล

en: By default (0), all the channels of the incoming will be saved but you can restrict the number of channels here.
th: (0) โดยปริยาย, ช่องทั้งหมดของขาเข้าจะถูกบันทึกไว้  แต่คุณสามารถจำกัดจำนวนของช่องได้ที่นี่

en: Output file
th: แฟ้มที่ได้

en: File audio output
th: ส่วนเสียงออกลงแฟ้ม

en: JACK audio output
th: ส่วนเสียงออก JACK

en: Device
th: อุปกรณ์เล่น

en: Pulseaudio audio output
th: ส่วนเสียงออก Pulseaudio

en: Software gain
th: อัตราปรับขยายความถี่ซอฟต์แวร์

en: Select Audio Device
th: เลือกอุปกรณ์เสียง

en: WaveOut audio output
th: ส่วนเสียงออก WaveOut

en: Use float32 output
th: ใช้ส่วนแสดงผล float32

en: ADPCM audio decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง ADPCM

en: AES3/SMPTE 302M audio decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง AES3/SMPTE 302M

en: AES3/SMPTE 302M audio packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตเสียง AES3/SMPTE 302M

en: Raw audio encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง Raw

en: bits
th: บิต

en: simple
th: เรียบง่าย

en: FFmpeg audio/video decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง/วีดิทัศน์ FFmpeg

en: Decoding
th: การอ่านรหัส

en: Encoding
th: การลงรหัส

en: FFmpeg audio/video encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง/วีดิทัศน์ FFmpeg

en: Debug mask
th: ตัวพรางดีบั๊ก

en: Set FFmpeg debug mask
th: ตั้งค่าตัวพรางดีบั๊ก FFmpeg

en: Codec name
th: ชื่อตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Specify AAC audio profile to use
th: ระบุโพรไฟล์เสียง ACC ที่จะใช้

en: unknown
th: ไม่ทราบประเภท

en: Opacity
th: ความทึบแสง

en: Closed Captions decoder
th: ตัวอ่านรหัสส่วนรับที่ปิด

en: CDG video decoder
th: ตัวอ่านรหัสวีดิทัศน์ CDG

en: Crystal HD hardware video decoder
th: ตัวอ่านรหัสวีดิทัศน์ HD ด้วยฮาร์ดแวร์ Crystal

en: CVD subtitle decoder
th: ตัวอ่านรหัสบทบรรยาย CVD

en: Encoding quality
th: คุณภาพการลงรหัส

en: Chroma format
th: รูปแบบความสดสี

en: Dummy decoder
th: ตัวอ่านรหัส Dummy

en: Dump decoder
th: ตัวอ่านรหัส Dump

en: DirectMedia Object decoder
th: ตัวอ่านรหัส DirectMedia Object

en: DirectMedia Object encoder
th: ตัวลงรหัส DirectMedia Object

en: Subpicture position
th: ตำแหน่งภาพเล็กซ้อนทับ

en: DVB subtitles decoder
th: ตัวอ่านรหัสบทบรรยาย DVB

en: DVB subtitles
th: บทบรรยาย DVB

en: DVB subtitles encoder
th: ตัวลงรหัสบทบรรยาย DVB

en: Dummy encoder
th: ตัวลงรหัส Dummy

en: AAC audio decoder (using libfaad2)
th: ตัวอ่านรหัสเสียง AAC (ใช้ libfaad2)

en: AAC extension
th: ส่วนขยาย AAC

en: Encoder Profile
th: โพรไฟล์ตัวลงรหัส

en: FDK-AAC Audio encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง FDK-AAC

en: Flac audio decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง FLAC

en: Flac audio encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง Flac

en: Synthesis gain
th: อัตราปรับขยายสังเคราะห์

en: G.711 decoder
th: ตัวอ่านรหัส G.711

en: G.711 encoder
th: ตัวลงรหัส G.711

en: Shadow
th: เงา

en: Outline
th: เส้นขอบ

en: Black
th: ดำ

en: Gray
th: เทา

en: Silver
th: เงิน

en: White
th: ขาว

en: Maroon
th: สีแดงเข้ม

en: Red
th: แดง

en: Fuchsia
th: สีแดงอมม่วง

en: Yellow
th: เหลือง

en: Olive
th: สีเขียวเข้มปนเหลือง

en: Green
th: เขียว

en: Teal
th: สีน้ำเงินอมเขียว

en: Lime
th: สีเหลืองแกมเขียว

en: Purple
th: ม่วง

en: Navy
th: สีน้ำเงินเข้ม

en: Blue
th: น้ำเงิน

en: Aqua
th: สีฟ้าน้ำทะเล

en: Default font effect
th: ลูกเล่นแบบอักษรปริยาย

en: Default font color
th: สีแบบอักษรปริยาย

en: Default font alpha
th: แอลฟาแบบอักษรปริยาย

en: Default background color
th: สีพื้นหลังปริยาย

en: Subtitles (advanced)
th: บทบรรยาย (ขั้นสูง)

en: Linear PCM audio encoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง PCM  เชิงเส้น

en: MPEG audio layer I/II/III decoder
th: ตัวอ่านรหัส MPEG audio layer I/II/III

en: Video encoder (using OpenMAX IL)
th: ตัวลงรหัสวีดิทัศน์ (กำลังใช้ OpenMAX IL)

en: OpenMAX IL video output
th: ส่วนแสดงผลวีดิทัศน์ OpenMAX IL

en: Opus audio decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง Opus

en: PNG video decoder
th: ตัวอ่านรหัสวีดิทัศน์ PNG

en: Enable software mode
th: เปิดใช้รูปแบบซอฟต์แวร์

en: Codec Profile
th: โพรไฟล์ตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Codec Level
th: ระดับตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Maximum Bitrate
th: อัตราส่งบิตสูงสุด

en: Lossless mode
th: แบบ Lossless

en: GOP structure
th: โครงสร้าง GOP

en: Maximum bitrate (kbps)
th: อัตราส่งบิตสูงสุด (kbps)

en: Minimum bitrate (kbps)
th: อัตราส่งบิตต่ำสุด (kbps)

en: Add Noise
th: เพิ่มสิ่งรบกวน

en: small - use small code blocks
th: เล็ก - ใช้บล็อครหัสเล็ก

en: medium - use medium sized code blocks
th: กลาง - ให้บล็อกรหัสขนาดกลาง

en: large - use large code blocks
th: ใหญ่ - ใช้บล็อครหัสขนาดใหญ่

en: Force Profile
th: บังคับใช้โพรไฟล์

en: VC2 Low Delay Profile
th: โฟรไฟล์หน่วงเวลาน้อย VC2

en: VC2 Simple Profile
th: โพรไฟล์เรียบง่าย VC2

en: VC2 Main Profile
th: โพรไฟล์หลัก VC2

en: Main Profile
th: โพรไฟล์หลัก

en: Dirac video decoder using libschroedinger
th: ตัวอ่านรหัสวีดิทัศน์ Dirac โดยใช้ libschroedinger

en: Dirac video encoder using libschroedinger
th: ตัวลงรหัสวีดิทัศน์ Dirac โดยใช้ libschroedinger

en: SDL Image decoder
th: ตัวอ่านรหัสภาพ SDL

en: SDL_image video decoder
th: ตัวลงรหัสวีดิทัศน์ SDL_image

en: Mode
th: รูปแบบ

en: Enforce the mode of the encoder.
th: บังคับรูปแบบตัวลงรหัส

en: Enforce a quality between 0 (low) and 10 (high).
th: บังคับใช้คุณภาพระหว่า 0 (ต่ำ) และ 10 (สูง).

en: Maximal bitrate
th: อัตราส่งบิตสูงสุด

en: CBR encoding
th: การลงรหัส CBR

en: Disable DVD subtitle transparency
th: ปิดใช้ความโปร่งแสงบทบรรยาย DVD

en: Removes all transparency effects used in DVD subtitles.
th: เอาลูกเล่นความโปร่งแสงที่ใช้ในบทบรรยาย DVD ออกทั้งหมด

en: DVD subtitles decoder
th: ตัวอ่านรหัสบทบรรยาย DVD

en: DVD subtitles
th: บทบรรยาย DVD

en: DVD subtitles packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตบทบรรยาย DVD

en: EBU STL subtitles decoder
th: ตัวอ่านรหัสบทบรรยาย EBU STL

note: xgettext: The character encoding name in parenthesis corresponds to that used for the GetACP translation. "Windows-1252" applies to Western European languages using the Latin alphabet.
en: Default (Windows-1252)
th: ปริยาย (Windows-1252)

en: System codeset
th: ชุดรหัสของระบบ

en: Universal (UTF-8)
th: สากล (UTF-8)

en: Universal (UTF-16)
th: สากล (UTF-16)

en: Universal (big endian UTF-16)
th: ยูนิโค้ด (big endian UTF-16)

en: Universal (little endian UTF-16)
th: ยูนิโค้ด (little endian UTF-16)

en: Universal, Chinese (GB18030)
th: สากล, จีน (GB18030)

en: Western European (Latin-9)
th: ยุโรปตะวันตก (Latin-9)

en: Western European (Windows-1252)
th: ยุโรปตะวันตก (Windows-1252)

en: Western European (IBM 00850)
th: ยุโรปตะวัยตก (IBM 00850)

en: Eastern European (Latin-2)
th: ยุโรปตะวันออก (Latin-2)

en: Eastern European (Windows-1250)
th: ยุโรปตะวันออก (Windows-1250)

en: Nordic (Latin-6)
th: นอร์ดิก  (Latin-6)

en: Cyrillic (Windows-1251)
th: ซีริลลิก  (Windows-1251)

en: Russian (KOI8-R)
th: รัสเซีย (KOI8-R)

en: Ukrainian (KOI8-U)
th: ยูเครน (KOI8-U)

en: Arabic (ISO 8859-6)
th: อาหรับ (ISO 8859-6)

en: Arabic (Windows-1256)
th: อาหรับ (Windows-1256)

en: Greek (ISO 8859-7)
th: กรีก (ISO 8859-7)

en: Greek (Windows-1253)
th: กรีก (Windows-1253)

en: Hebrew (ISO 8859-8)
th: ฮีบรู (ISO 8859-8)

en: Hebrew (Windows-1255)
th: ฮีบรู (Windows-1255)

en: Turkish (ISO 8859-9)
th: ตุรกี (ISO 8859-9)

en: Turkish (Windows-1254)
th: ตุรกี (Windows-1254)

en: Thai (TIS 620-2533/ISO 8859-11)
th: ไทย (TIS 620-2533/ISO 8859-11)

en: Thai (Windows-874)
th: ไทย (Windows-874)

en: Baltic (Latin-7)
th: บอลติก (Latin-7)

en: Baltic (Windows-1257)
th: บอลติก (Windows-1257)

en: Celtic (Latin-8)
th: เซลติก (Latin-8)

en: South-Eastern European (Latin-10)
th: ยุโรปตะวันออกเฉียงใต้ (Latin-10)

en: Simplified Chinese (ISO-2022-CN-EXT)
th: จีนตัวย่อ (ISO-2022-CN-EXT)

en: Simplified Chinese Unix (EUC-CN)
th: จีนตัวย่อแบบยูนิกซ์ (EUC-CN)

en: Japanese (7-bits JIS/ISO-2022-JP-2)
th: ญี่ปุ่น (7-bits JIS/ISO-2022-JP-2)

en: Japanese Unix (EUC-JP)
th: ญี่ปุ่นแบบยูนิกซ์ (EUC-JP)

en: Japanese (Shift JIS)
th: ญี่ปุ่น (Shift JIS)

en: Korean (EUC-KR/CP949)
th: เกาหลี (EUC-KR/CP949)

en: Korean (ISO-2022-KR)
th: เกาหลี (ISO-2022-KR)

en: Traditional Chinese (Big5)
th: จีนตัวเต็ม (Big5)

en: Traditional Chinese Unix (EUC-TW)
th: จีนตัวเต็มแบบยูนิกซ์ (EUC-TW)

en: Hong-Kong Supplementary (HKSCS)
th: ฮ่องกงเพิ่มเติม (HKSCS)

en: Vietnamese (VISCII)
th: เวียดนาม (VISCII)

en: Vietnamese (Windows-1258)
th: เวียดนาม (Windows-1258)

en: Subtitle text encoding
th: การลงรหัสข้อความบทบรรยาย

en: Set the encoding used in text subtitles
th: ตั้งการลงรหัสที่จะใช้ในข้อความบทบรรยาย

en: Text subtitle decoder
th: ตัวอ่านรหัสบทบรรยายข้อความ

en: USFSubs
th: บทฯ USF

en: USF subtitles decoder
th: ตัวอ่านรหัสบทบรรยาย USF

en: Philips OGT (SVCD subtitle) decoder
th: ตัวอ่านรหัส Philips OGT (บทบรรยาย SVCD)

en: SVCD subtitles
th: บทบรรยาย SVCD

en: Philips OGT (SVCD subtitle) packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ต Philips OGT (บทบรรยาย SVCD)

en: Image width
th: ความกว้างภาพ

en: Image height
th: ความสูงรูปภาพ

en: Scale factor
th: ขนาดสัดส่วน

en: T.140 text encoder
th: ตัวลงรหัสข้อความ T.140

en: Theora video decoder
th: ตัวอ่านรหัสวีดิทัศน์ Theora

en: Theora video packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตวีดิทัศน์ Theora

en: Theora video encoder
th: ตัวลงรหัสวีดิทัศน์ Theora

en: Stereo mode
th: รูปแบบสเตริโอ

en: VBR mode
th: โหมด VBR

en: Libtwolame audio encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง Libtwolame

en: Maximum encoding bitrate
th: อัตราส่งบิตการลงรหัสสูงสุด

en: Minimum encoding bitrate
th: อัตราส่งบิตการลงรหัสสูงสุด

en: Vorbis audio decoder
th: ตัวอ่านรหัสเสียง Vorbis

en: Vorbis audio encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง Vorbis

en: Maximum GOP size
th: ขนาด GOP สูงสุด

en: Minimum GOP size
th: ขนาด GOP ต่ำสุด

en: H.264 level
th: ระดับ H.264

en: H.264 profile
th: โพรไฟล์ H.264

en: Set QP
th: ตั้งค่า QP

en: Min QP
th: QP ต่ำสุด

en: Max QP
th: QP สูงสุด

en: VBV buffer
th: บัฟเฟอร์ VBV

en: Quiet mode
th: รูปแบบเงียบ

en: Statistics
th: สถิติ

en: Default preset setting used
th: ค่าตั้งปริยายของชุดค่าตั้งที่ใช้

en: Fast
th: เร็ว

en: Normal
th: ปกติ

en: Slow
th: ช้า

en: Teletext page
th: หน้าข่าวข้อความ

en: Teletext text subtitles
th: บทบรรยายข่าวข้อความ

en: VBI & Teletext
th: VBI & ข่าวข้อความ

en: D-Bus control interface
th: ส่วนติดต่อควบคุม D-Bus

en: VLC media player
th: โปรแกรมเล่นสื่อ VLC

en: Dummy interface
th: ส่วนติดต่อ Dummy

en: Mouse gestures control interface
th: ส่วนติดต่อควบคุมการลากเมาส์

en: Global Hotkeys
th: ปุ่มลัดโดยรวม

en: Global Hotkeys interface
th: ส่วนติดต่อปุ่มลัดหลัก

en: Hotkeys
th: ปุ่มลัด

en: Loop: %s
th: เล่นวน: %s

en: Random: %s
th: เล่นซ้ำ: %s

en: Audio Device: %s
th: อุปกรณ์เล่นเสียง: %s

en: Recording
th: กำลังบันทึก

en: Recording done
th: การบันทึกเสร็จสิ้น

en: No active subtitle
th: ไม่ได้ใช้บทบรรยาย

en: Subtitle delay %i ms
th: หน่วงเวลาบทบรรยาย %i ms

en: Audio delay %i ms
th: หน่วงเวลาเสียง %i ms

en: Audio track: %s
th: ร่องเสียง: %s

en: Subtitle track: %s
th: ร่องบทบรรยาย: %s

en: N/A
th: ไม่ระบุ

en: Aspect ratio: %s
th: อัตราส่วนภาพ: %s

en: Crop: %s
th: ตัดขอบ: %s

en: Zooming reset
th: เรียกคืนค่าการแสดงย่อ-ขยาย

en: Scaled to screen
th: ปรับสัดส่วนตามจอภาพ

en: Original Size
th: ขนาดเดิม

en: Zoom mode: %s
th: รูปแบบการแสดงย่อ-ขยาย: %s

en: Subtitle position: no active subtitle
th: ตำแหน่งบทบรรยาย: ไม่ใช้บทบรรยาย

en: Speed: %.2fx
th: ความเร็ว: %.2fx

en: 
    Warning: if you cannot access the GUI anymore, open a command-line window, go to the directory where you installed VLC and run "vlc -I qt"
th: 
    คำเตือน: หากคุณไม่สามารถเปิดใช้งานแบบปกติได้ (GUI) กรุณาเปิดคอนโซลหรือเทอร์มินัลแล้วป้อนคำสั่ง "vlc -I qt"

en: Infrared
th: อินฟราเรด

en: Infrared remote control interface
th: ส่วนติดต่อควบคุมระยะไกลอินฟราเรด

en: motion
th: ความเคลื่อนไหว

en: motion control interface
th: ส่วนติดต่อควบคุมความความเคลื่อนไหว

en: Use HDAPS, AMS, APPLESMC or UNIMOTION motion sensors to rotate the video
th: ใช้เครื่องตรวจจับความเคลื่อนไหว HDAPS, AMS, APPLESMC หรือ UNIMOTION ในการหมุนวีดิทัศน์

en: Network master clock
th: นาฬิกาแม่ข่าย

en: When set, this VLC instance will act as the master clock for synchronization for clients listening
th: เมื่อตั้งค่าแล้ว VLC ตัวที่ตั้งค่านี้จะทำงานเป็นนาฬิกาแม่ข่าย ส่งการประสานไปให้ลูกข่ายรับการประสาน

en: The IP address of the network master clock to use for clock synchronization.
th: ที่อยู่ไอพีของนาฬิกาแม่ข่ายที่จะใช้ในการประสานเวลา

en: UDP timeout (in ms)
th: UDP หมดเวลา (วินาที)

en: Length of time (in ms) until aborting data reception.
th: ระยะเวลา (วินาที) จนกระทั่งยกเลิกการรับข้อมูล

en: Network Sync
th: การพ้องจังหวะเครือข่าย

en: Network synchronization
th: การพ้องจังหวะข้อมูลจากเครือข่าย

en: Install Windows Service
th: ติดตั้งบริการ Windows

en: Install the Service and exit.
th: ติดตั้งบริการแล้วออกจากโปรแกรม

en: Uninstall Windows Service
th: ถอดถอนบริการ Windows

en: Uninstall the Service and exit.
th: ถอดถอนบริการแล้วออก

en: Display name of the Service
th: แสดงชื่อของบริการ

en: Change the display name of the Service.
th: เปลื่อนชื่อที่แสดงของบริการ

en: Configuration options
th: ตัวเลือกการตั้งค่า

en: NT Service
th: บริการ NT

en: Opening
th: กำลังเปิด

en: Error
th: ผิดพลาด

en: Show stream position
th: แสดงตำแหน่งกระแส

en: Show the current position in seconds within the stream from time to time.
th: แสดงตำแหน่งปัจจุบันภายในกระแสเป็นวินาที

en: TCP command input
th: ส่วนป้อนคำสั่ง TCP

en: Remote control interface
th: ส่วนติดต่อความคุมจากระยะไกล

en: Unknown command `%s'. Type `help' for help.
th: ไม่ทราบประเภทคำสั่ง `%s' พิมพ์ `help' เพื่อดูวิธีใช้

en: +----[ Remote control commands ]
th: +----[ คำสั่งควบคุมระยะไกล ]

en: | add XYZ  . . . . . . . . . . . . add XYZ to playlist
th: | add XYZ  . . . . . . . . . . . . เพิ่ม XYZ ไปยังผังเล่น

en: | enqueue XYZ  . . . . . . . . . queue XYZ to playlist
th: | enqueue XYZ  . . . . . . . . . เข้าคิว XYZ ไปยังผังเล่น

en: | playlist . . . . .  show items currently in playlist
th: | playlist . . . . .  แสดงรายการปัจจุบันในผังเล่น

en: | play . . . . . . . . . . . . . . . . . . play stream
th: | play . . . . . . . . . . . . . . . . . . เล่นกระแส

en: | stop . . . . . . . . . . . . . . . . . . stop stream
th: | stop . . . . . . . . . . . . . . . . . . หยุดกระแส

en: | next . . . . . . . . . . . . . .  next playlist item
th: | next . . . . . . . . . . . . . .  รายการเล่นตัวถัดไป

en: | prev . . . . . . . . . . . .  previous playlist item
th: | prev . . . . . . . . . . . .  รายการเล่นตัวก่อนหน้า

en: | goto . . . . . . . . . . . . . .  goto item at index
th: | goto . . . . . . . . . . . . . .  ไปยังรายการในดัชนี

en: | repeat [on|off] . . . .  toggle playlist item repeat
th: | repeat [on|off] . . . .  เปิด/ปิดการเล่นซ้ำรายการ

en: | loop [on|off] . . . . . . . . . toggle playlist loop
th: | loop [on|off] . . . . . . . . . เปิด/ปิดการเล่นวนรายการ

en: | random [on|off] . . . . . . .  toggle random jumping
th: | random [on|off] . . . . . . .  เปิดปิดการเล่นสุ่ม

en: | clear . . . . . . . . . . . . . . clear the playlist
th: | clear . . . . . . . . . . . . . . ล้างผังเล่น

en: | status . . . . . . . . . . . current playlist status
th: | status . . . . . . . . . . . สถานะผังเล่นปัจจุบัน

en: | title [X]  . . . . . . set/get title in current item
th: | title [X]  . . . . . . ตั้ง/อ่าน ชื่อเรื่องของรายการปัจจุบัน

en: | title_n  . . . . . . . .  next title in current item
th: | title_n  . . . . . . . .  เรื่องถัดไปในรายการปัจจุบัน

en: | title_p  . . . . . .  previous title in current item
th: | title_p  . . . . . .  เรื่องก่อนหน้าในรายการปัจจุบัน

en: | chapter [X]  . . . . set/get chapter in current item
th: | chapter [X]  . . . . ตั้ง/อ่าน ตอนของรายการปัจจุบัน

en: | chapter_n  . . . . . .  next chapter in current item
th: | chapter_n  . . . . . .  ตอนถัดไปของรายการปัจจุบัน

en: | chapter_p  . . . .  previous chapter in current item
th: | chapter_p  . . . .  ตอนก่อนหน้าของรายการปัจจุบัน

en: | pause  . . . . . . . . . . . . . . . .  toggle pause
th: | pause  . . . . . . . . . . . . . . . .  เปิด/ปิดการพัก

en: | faster . . . . . . . . . .  faster playing of stream
th: | faster . . . . . . . . . .  เล่นกระแสเร็วขึ้น

en: | slower . . . . . . . . . .  slower playing of stream
th: | slower . . . . . . . . . .  เล่นกระแสอย่างช้าๆ

en: | normal . . . . . . . . . .  normal playing of stream
th: | normal . . . . . . . . . .  เล่นกระแสด้วยความเร็วปกติ

en: | frame. . . . . . . . . .  play frame by frame
th: | frame. . . . . . . . . .  เล่นเฟรมต่อเฟรม

en: | f [on|off] . . . . . . . . . . . . toggle fullscreen
th: | f [on|off] . . . . . . . . . . . . เปิด/ปิด การแสดงเต็มหน้าจอ

en: | info . . . . .  information about the current stream
th: | info . . . . . ข้อมูลเกี่ยวกับกระแสปัจจุบัน

en: | stats  . . . . . . . .  show statistical information
th: | stats  . . . . . . . .  แสดงข้อมูลทางสถิติ

en: | get_title . . . . .  the title of the current stream
th: | get_title . . . . .  หัวเรื่องของกระแสที่เล่นอยู่

en: | get_length . . . .  the length of the current stream
th: | get_length . . . .  ความยาวระยะเวลาของกระแสที่เล่นอยู่

en: | volume [X] . . . . . . . . . .  set/get audio volume
th: | volume [X] . . . . . . . . . .  ตั้ง/อ่าน ระดับเสียง

en: | volup [X]  . . . . . . .  raise audio volume X steps
th: | volup [X]  . . . . . . .  เพิ่มระดับเสียง X ระดับ

en: | voldown [X]  . . . . . .  lower audio volume X steps
th: | voldown [X]  . . . . . .  ลดระดับเสียง X ระดับ

en: | adev [device]  . . . . . . . .  set/get audio device
th: | adev [device]  . . . . . . . .  ตั้ง/อ่าน อุปกรณ์เล่นเสียง

en: | achan [X]. . . . . . . . . .  set/get audio channels
th: | achan [X]. . . . . . . . . .  ตั้ง/อ่าน ช่องเสียง

en: | atrack [X] . . . . . . . . . . . set/get audio track
th: | atrack [X] . . . . . . . . . . . ตั้ง/อ่าน ร่องเสียง

en: | vtrack [X] . . . . . . . . . . . set/get video track
th: | vtrack [X] . . . . . . . . . . . ตั้ง/อ่าน ร่องวีดิทัศน์

en: | vratio [X]  . . . . . . . set/get video aspect ratio
th: | vratio [X]  . . . . . . . ตั้ง/อ่าน อัตราส่วนภาพวีดิทัศน์

en: | vcrop [X]  . . . . . . . . . . .  set/get video crop
th: | vcrop [X]  . . . . . . . . . . .  ตั้ง/อ่าน การตัดขอบวีดิทัศน์

en: | vzoom [X]  . . . . . . . . . . .  set/get video zoom
th: | vzoom [X]  . . . . . . . . . . .  ตั้ง/อ่าน การแสดงย่อ-ขยายวีดิทัศน์

en: | snapshot . . . . . . . . . . . . take video snapshot
th: | snapshot . . . . . . . . . . . . จับภาพวีดิทัศน์

en: | strack [X] . . . . . . . . .  set/get subtitle track
th: | strack [X] . . . . . . . . .  ตั้ง/อ่าน ร่องบทบรรยาย

en: | help . . . . . . . . . . . . . . . this help message
th: | help . . . . . . . . . . . . . . . ข้อความแสดงวิธีใช้นี้

en: | quit . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  quit vlc
th: | quit . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  ออก vlc

en: +----[ end of help ]
th: +----[ จบการแสดงวิธีใช้ ]

en: Error: `goto' needs an argument greater than zero.
th: ผิดพลาด: คำสั่ง `goto' ต้องมีค่ามากกว่าศูนย์

en: +-[Incoming]
th: +-[ขาเข้า]

en: | input bytes read : %8.0f KiB
th: | ไบต์นำเข้าที่อ่านแล้ว : %8.0f KiB

en: | input bitrate    :   %6.0f kb/s
th: | อัตราส่งบิตนำเข้า    :   %6.0f kb/s

en: | demux bytes read : %8.0f KiB
th: | จำนวนไบต์ที่แยกกระแสแล้ว : %8.0f KiB

en: | demux bitrate    :   %6.0f kb/s
th: | อัตราส่งบิตแยกกระแส    :   %6.0f kb/s

en: | demux corrupted  :    %5<PRIi64>
th: | การแยกกระแสชำรุด  :    %5<PRIi64>

en: | discontinuities  :    %5<PRIi64>
th: | ไม่ทำงานต่อ  :    %5<PRIi64>

en: +-[Video Decoding]
th: +-[การอ่านรหัสวีดิทัศน์]

en: | video decoded    :    %5<PRIi64>
th: | วีดิทัศน์ที่อ่านรหัสแล้ว    :    %5<PRIi64>

en: | frames displayed :    %5<PRIi64>
th: | เฟรมที่แสดงแล้ว :    %5<PRIi64>

en: | frames lost      :    %5<PRIi64>
th: | เฟรมที่สูญเสีย      :    %5<PRIi64>

en: +-[Audio Decoding]
th: +-[การถอกรหัสเสียง]

en: | audio decoded    :    %5<PRIi64>
th: | เสียงที่อ่านรหัสแล้ว    :    %5<PRIi64>

en: | buffers played   :    %5<PRIi64>
th: | บัฟเฟอร์ที่เล่นแล้ว   :    %5<PRIi64>

en: | buffers lost     :    %5<PRIi64>
th: | บัฟเฟอร์ที่สูญเสีย     :    %5<PRIi64>

en: Low latency
th: ความหน่วงต่ำ

en: AIFF demuxer
th: ตัวแยกกระแส AIFF

en: ASF/WMV demuxer
th: ตัวแยกกระแส ASF/WMV

en: AU demuxer
th: ตัวแยกกระแส AU

en: Avformat demuxer
th: ตัวแยกกระแส Avformat

en: Avformat muxer
th: ตัวรวมกระแส Avformat

en: Muxer
th: ตัวรวมกระแส

en: Format name
th: รูปแบบชื่อ

en: Ask for action
th: ให้ถามก่อนทำ

en: Always fix
th: แก้โดยอัตโนมัติ

en: Never fix
th: ไม่ต้องแก้ไข

en: AVI demuxer
th: ตัวแยกกระแส AVI

en: Do not play
th: ไม่ต้องเล่น

en: Play as is
th: เล่นในแบบ

en: CDG demuxer
th: ตัวแยกกระแส CDG

en: FLAC demuxer
th: ตัวแยกกระแส FLAC

en: Decode
th: อ่านรหัส

en: Forced chroma
th: บังคับค่าความสดสี

en: If non empty and image-decode is true, the image will be converted to the specified chroma.
th: เมื่อใส่ค่าไว้และค่าอ่านรหัสภาพถูกต้อง ภาพจะถูกแปลงไปใช้ค่าความสดสีที่ระบุ

en: Image demuxer
th: ตัวแยกกระแสภาพ

en: Image
th: ภาพ

en: Frames per Second
th: เฟรมต่อวินาที

en: Preload MKV files in the same directory
th: โหลดแฟ้ม MKV จากที่เก็บแฟ้มเดียวกัน ไว้ล่วงหน้า

en: Preload matroska files in the same directory to find linked segments (not good for broken files).
th: โหลดแฟ้ม MKV ต่างๆ จากที่เก็บแฟ้มเดียวกัน ไว้ล่วงหน้า เพื่อหาแฟ้มที่เชื่องโยงกัน (ไม่เหมาะสำหรับแฟ้มที่มีความเสียหาย)

en: Writer
th: ผู้ประพันธ์

en: Composer
th: ตัวคอมไพล์

en: Information
th: ข้อมูล

en: Requirements
th: ความต้องการใช้

en: Original Format
th: รูปแบบตั้งต้น

en: Host Computer
th: คอมพิวเตอร์แม่ข่าย (โฮสต์)

en: Warning
th: คำเตือน

en: Software
th: ซอฟต์แวร์

en: Lyrics
th: เนื้อร้อง

en: Record Company
th: บริษัทที่ทำการบันทึก

en: Grouping
th: การจัดกลุ่ม

en: Song Description
th: รายละเอียดเพลง

en: Sound Engineer
th: ผู้แต่งเสียง

en: Thanks
th: ขอขอบคุณ

en: MP4 stream demuxer
th: ตัวแยกกระแส MP4

en: MusePack demuxer
th: ตัวแยกกระแส MusePack

en: MPEG-I/II/4 / A52 / DTS / MLP audio
th: เสียง MPEG-I/II/4 / A52 / DTS / MLP

en: Audio ES
th: ES เสียง

en: MPEG-4 video
th: วีดิทัศน์ MPEG-4

en: H264 video demuxer
th: ตัวแยกกระแสวีดิทัศน์ H264

en: MPEG-I/II video demuxer
th: ตัวแยกกระแสวีดิทัศน์ MPEG-I/II

en: MPEG-PS demuxer
th: ตัวแยกกระแส MPEG-PS

en: Extra PMT
th: PMT เพิ่มเติม

en: CSA Key
th: กุญแจ CSA

en: Teletext
th: ข่าวข้อความ

en: Teletext subtitles
th: บทบรรยายข่าวข้อความ

en: Teletext: additional information
th: ข่าวข้อความ: ข้อมูลเพิ่มเติม

en: Teletext: program schedule
th: ข่าวข้อความ: ผังรายการ

en: clean effects
th: ล้างลูกเล่น

en: NullSoft demuxer
th: ตัวแยกกระแส NullSoft

en: Nuv demuxer
th: ตัวแยกกระแส Nuv

en: OGG demuxer
th: ตัวแยกกระแส OGG

en: Skip ads
th: ข้าม ads

en: M3U playlist import
th: นำเข้าผังเล่น M3U

en: RAM playlist import
th: นำเข้าผังเล่น RAM

en: PLS playlist import
th: นำเข้าผังเล่น PLS

en: B4S playlist import
th: นำเข้าผังเล่น B4S

en: DVB playlist import
th: นำเข้าผังเล่น DVB

en: XSPF playlist import
th: นำเข้าผังเล่น XSPF

en: ASX playlist import
th: นำเข้าผังเล่น ASX

en: iTunes Music Library importer
th: ตัวช่วยนำเข้าเพลงจากคลังสื่อของ iTunes

en: WPL playlist import
th: นำเข้าผังเล่น WPL

en: Podcast Info
th: ข้อมูลการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Link
th: ลิงก์การถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Copyright
th: ลิขสิทธิ์การถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Category
th: หมวดหมู่เนื้อหาการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Keywords
th: คำสำคัญค้นหาการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Subtitle
th: หัวข้อการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Summary
th: สรุปเนื้อหาการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Publication Date
th: วันที่ทำการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Author
th: ผู้ถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Subcategory
th: หมวดหมู่ย่อยเนื้อหาการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Duration
th: ระยะเวลาที่ทำการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Type
th: ประเภทของการถ่ายทอดเสียง

en: Podcast Size
th: ขนาดข้อมูลการถ่ายทอดเสียง

en: %s bytes
th: %s ไบต์

en: Shoutcast
th: การถ่ายทอดเสียง

en: Listeners
th: ผู้เข้าฟัง

en: Load
th: โหลด

en: PVA demuxer
th: ตัวแยกกระแส PVA

en: Audio sample rate in Hertz. Default is 48000 Hz.
th: อัตราตัวอย่างสุ่มในหน่วยเฮิรตซ์ ค่าปริยายคือ 48000 Hz

en: Audio channels
th: ช่องเสียง

en: Forces the audio language
th: บังคับภาษาเสียง

en: Raw audio demuxer
th: ตัวแยกกระแสเสียง Raw

en: DV (Digital Video) demuxer
th: ตัวแยกกระแส DV (วีดิทัศน์ดิจิทัล)

en: Force chroma (Use carefully)
th: บังคับค่าความสดสี (ใช้ด้วยความระวัง)

en: Raw video demuxer
th: ตัวแยกกระแสวีดิทัศน์ Raw

en: Real demuxer
th: ตัวแยกกระแส Real

en: SMF demuxer
th: ตัวแยกกระแส SMF

en: Subtitle delay
th: หน่วงเวลาบทบรรยาย

en: Subtitle format
th: รูปแบบบทยรรยาย

en: Subtitle description
th: รายละเอียดบทบรรยาย

en: TTA demuxer
th: ตัวแยกกระแส TTA

en: Closed captions 2
th: ส่วนรับที่ปิด 2

en: Closed captions 3
th: ส่วนรับที่ปิด 3

en: Closed captions 4
th: ส่วนรับที่ปิด 4

en: VC1 video demuxer
th: ตัวแยกกระแสวีดิทัศน์ VC1

en: VOC demuxer
th: ตัวแยกกระแส VOC

en: WAV demuxer
th: ตัวแยกกระแส WAV

en: XA demuxer
th: ตัวแยกกระแส XA

en: Closed captions
th: ส่วนรับที่ปิด

en: Subtitles (images)
th: บทบรรยาย (รูปภาพ)

en: Slides (text)
th: เลื่อน (ข้อความ)

en: Slides (images)
th: เลื่อน (รูปภาพ)

en: About VLC media player
th: เกี่ยวกับโปรแกรมเล่นสื่อ VLC

en: Credits
th: เครดิต

en: License
th: สัญญาอนุญาต

en: Authors
th: ผู้สร้าง

en: VLC media player and VideoLAN are trademarks of the VideoLAN Association.
th: เคโปรแกรมเล่นสื่อ VLC (VLC media player) และ VideoLAN เป็นเครื่องหมายการค้าของสมาคม VideoLAN (VideoLAN Association.)

en: Extensions
th: ส่วนขยาย

en: Show Installed Only
th: แสดงเฉพาะตัวที่ติดตั้งแล้วเท่านั้น

en: Find more addons online
th: หาส่วนเสริมออนไลน์

en: Addons Manager
th: จัตจัดการส่วนเสริม

en: Installed
th: ติดตั้งแล้ว

en: Name
th: ชื่อ

en: Author
th: ผู้สร้าง

en: Uninstall
th: ถอดถอน

en: Skins
th: หน้ากาก

en: Reset
th: กลับค่าเดิม

en: Headphone virtualization
th: การเกลี่ยความดังหูฟัง

en: Volume normalization
th: การเกลี่ยระดับเสียง

en: Maximum level
th: ระดับสูงสุด

en: Filter
th: ตัวผันค่า

en: Audio Effects
th: ลูกเล่นเสียง

en: Duplicate current profile...
th: ทำสำเนาโพรไฟล์ปัจจุบัน...

en: Organize Profiles...
th: จัดการโพรไฟล์...

en: Duplicate current profile for a new profile
th: ทำสำเนาโพรไฟล์ปัจจุบัน

en: Enter a name for the new profile:
th: ใส่ชื่อให้โพรไฟล์สำเนา:

en: Save
th: บันทึก

en: Please enter a unique name for the new profile.
th: โปรดใส่ชื่อที่ไม่ซ้ำกันให้แก่โพรไฟล์ใหม่

en: Multiple profiles with the same name are not allowed.
th: ไม่อนุญาตให้ตั้งชื่อโพรไฟล์ซ้ำกัน

en: Remove a preset
th: ลบชุดค่าตั้งออก

en: Select the preset you would like to remove:
th: เลือกชุดค่าตั้งที่คุณต้องการลบออก:

en: Remove
th: เอาออก

en: Add new Preset...
th: เพิ่มชุดค่าตั้งตัวใหม่...

en: Organize Presets...
th: จัดการโพรไฟล์...

en: Save current selection as new preset
th: บันทึกค่าที่กำลังใช้อยู่เป็นชุดค่าตั้งตัวใหม่

en: Enter a name for the new preset:
th: ใส่ชื่อให้โพรไฟล์ตัวใหม่:

en: Bookmarks
th: ที่คั่น

en: Add
th: เพิ่ม

en: Clear
th: ล้าง

en: Edit
th: แก้ไข

en: Time
th: เวลา

en: OK
th: ตกลง

en: No input
th: ไม่มีส่วนนำเข้า

en: No input found. A stream must be playing or paused for bookmarks to work.
th: ไม่พบส่วนนำเข้า ต้องมีการเล่นหรือพักกระแสไว้ จึงจะตั้งเป็นที่คั่นได้

en: Backward
th: ก่อนหน้า

en: Forward
th: ถัดไป

en: Convert & Stream
th: แปลง & ทำกระแส

en: Go!
th: ไป!

en: Drop media here
th: วางสื่อลงตรงนี้

en: Open media...
th: เปิดสื่อ...

en: Choose Profile
th: เลือกโพรไฟล์

en: Customize...
th: ตั้งเอง...

en: Choose Destination
th: เลือกตำแหน่งการส่ง

en: Choose an output location
th: เลือกตำแหน่งที่จะส่งไป

en: Browse...
th: เรียกดู...

en: Setup Streaming...
th: ตั้งค่าการทำกระแส...

en: Save as File
th: บันทึกเป็นแฟ้ม

en: Stream
th: กระแส

en: Apply
th: ปรับใช้

en: Save as new Profile...
th: บันทึกเป็นโพรไฟล์ใหม่...

en: Video codec
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสวีดิทัศน์

en: Audio codec
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสเสียง

en: Keep original video track
th: คงร่องวีดิทัศน์เดิมไว้

en: Resolution
th: ความละเอียด

en: Scale
th: สัดส่วน

en: Keep original audio track
th: คงร่องเสียงเดิมไว้

en: Overlay subtitles on the video
th: บทบรรยายซ้อนบนภาพวีดิทัศน์

en: Stream Destination
th: ตำแหน่งการส่งกระแส

en: Stream Announcement
th: การประกาศกระแส

en: Address
th: ที่อยู่

en: Port
th: พอร์ต

en: SAP Announcement
th: การประกาศ SAP

en: HTTP Announcement
th: การประกาศ HTTP

en: RTSP Announcement
th: การประกาศ RTSP

en: Export SDP as file
th: ส่งออก SDP เป็นแฟ้ม

en: Channel Name
th: ชื่อช่อง

en: Remove a profile
th: ลบโพรไฟล์ออก

en: Select the profile you would like to remove:
th: เลือกโพรไฟล์ที่คุณต้องการจะลบออก:

en: Save as new profile
th: บันทึกเป็นโพรไฟล์ใหม่

en: %@ stream to %@:%@
th: %@ ทำกระแสไปยัง %@:%@

en: No Address given
th: ยังไม่ได้ใส่ที่อยู่

en: In order to stream, a valid destination address is required.
th: ในการทำกระแส จำเป็นต้องใส่ที่อยู่ปลายทางให้ถูกต้อง

en: No Channel Name given
th: ยังไม่ได้ใส่ชื่อช่องสถานี

en: Custom
th: กำหนดเอง

en: Random On
th: เล่นสุม

en: Repeat Off
th: เลิกเล่นสุ่ม

en: Errors and Warnings
th: ข้อผิดพลาดและคำเตือน

en: Volume
th: ระดับเสียง

en: Index
th: ดัชนี

en: Messages
th: ข้อความ

en: Remove old preferences?
th: ลบค่าปรับแต่งตัวเก่าออก

en: Smaller
th: เล็กมาก

en: Small
th: เล็ก

en: Large
th: ใหญ่

en: Larger
th: ใหญ่มาก

en: Check for Update...
th: ตรวจหารุ่นปรับปรุง...

en: Preferences...
th: ปรับแต่ง....

en: Services
th: บริการ

en: Hide VLC
th: ซ่อน VLC

en: Hide Others
th: ซ่อนตัวอื่น

en: Show All
th: แสดงทั้งหมด

en: Quit VLC
th: ออก VLC

en: 1:File
th: 1:แฟ้ม

en: Advanced Open File...
th: เปิดแฟ้มขั้นสูง...

en: Open File...
th: เปิดแฟ้ม...

en: Open Disc...
th: เปิดแผ่น...

en: Open Network...
th: เปิดเครือข่าย...

en: Open Capture Device...
th: เปิดอุปกรณ์เล่น...

en: Open Recent
th: พึ่งเปิด

en: Close Window
th: ปิดหน้าต่าง

en: Convert / Stream...
th: แปลง / ทำกระแส...

en: Save Playlist...
th: บันทึกผังเล่น...

en: Cut
th: ตัด

en: Copy
th: คัดลอก

en: Paste
th: แปะ

en: Select All
th: เลือกทั้งหมด

en: View
th: มุมมอง

en: Show Previous & Next Buttons
th: แสดงปุ่ม ก่อนหน้า & ถัดไป

en: Show Shuffle & Repeat Buttons
th: แสดงปุ่ม เล่นสลับ & เล่นซ้ำ

en: Show Audio Effects Button
th: แสดงปุ่มควบคุมลูกเล่นเสียง

en: Show Sidebar
th: แสดงแถบข้าง

en: Playlist Table Columns
th: คอลัมน์ตารางผังเล่น

en: Playback
th: การเล่น

en: Playback Speed
th: ความเร็วการเล่น

en: Track Synchronization
th: การประสานร่องข้อมูล

en: A→B Loop
th: เล่นวนช่วง A→B

en: Quit after Playback
th: ออกเมื่อจบการเล่นในผังแล้ว

en: Step Forward
th: ช่วงถัดไป

en: Step Backward
th: ช่วงก่อนหน้า

en: Increase Volume
th: เพิ่มระดับเสียง

en: Decrease Volume
th: ลดระดับเสียง

en: Audio Device
th: อุปกรณ์เล่นเสียง

en: Half Size
th: ขนาดครึ่งหนึ่ง

en: Normal Size
th: ขนาดปกติ

en: Double Size
th: ขนาดสองเท่า

en: Fit to Screen
th: พอดีกับหน้าจอ

en: Add Subtitle File...
th: เพิ่มแฟ้มบทบรรยาย...

en: Subtitles Track
th: ร่องบทบรรยาย

en: Text Size
th: ขนาดข้อความ

en: Text Color
th: สีข้อความ

en: Outline Thickness
th: ความหนาเส้นขอบ

en: Background Opacity
th: ความทึบแสงของพื้นหลัง

en: Background Color
th: สีพื้นหลัง

en: Transparent
th: โปร่งแสง

en: Window
th: หน้าต่าง

en: Player...
th: ตัวเล่น...

en: Main Window...
th: หน้าต่างหลัก...

en: Audio Effects...
th: ลูกเล่นเสียง...

en: Video Effects...
th: ลูกเล่นวีดิทัศน์...

en: Bookmarks...
th: ที่คั่น...

en: Playlist...
th: ผังเล่น...

en: Media Information...
th: ข้อมูลสื่อ...

en: Messages...
th: ข้อความ...

en: Errors and Warnings...
th: ข้อผิดพลาดและคำเตือน...

en: Bring All to Front
th: นำไปไว้ข้างหน้าทั้งหมด

en: Help
th: วิธีใช้

en: VLC media player Help...
th: วิธีใช้โปรแกรมเล่นสื่อ VLC...

en: Online Documentation...
th: เอกสารออนไลน์...

en: VideoLAN Website...
th: เว็บไซต์ของ VideoLAN...

en: Make a donation...
th: ร่วมบริจาค...

en: Online Forum...
th: ชุมชนออนไลน์...

en: File Format:
th: รูปแบบแฟ้ม:

en: HTML playlist
th: ผังเล่น HTML

en: Save Playlist
th: บันทึกผังเล่น

en: Lock Aspect Ratio
th: ล็อคอัตราส่วนภาพ

en: Search in Playlist
th: ค้นหาในผังเล่น

en: Subscribe
th: บอกรับ

en: Unsubscribe
th: เลิกบอกรับ

en: Subscribe to a podcast
th: บอกรับพอดคาสต์

en: Enter URL of the podcast to subscribe to:
th: กรุณาป้อน URL ของพอดคาสต์ที่จะบอกรับ:

en: Unsubscribe from a podcast
th: เลิกบอกรับพอดคาสต์

en: Select the podcast you would like to unsubscribe from:
th: เลือกพอดคาสต์ที่คุณต้องการเลิกบอกรับ:

en: Show/Hide Playlist
th: แสดง/ซ่อน ผังเล่น

en: Repeat
th: เล่นซ้ำ

en: Shuffle
th: เล่นสลับเพลง

en: Full Volume
th: สุดเสียง

en: Open Source
th: เปิดจากแหล่ง

en: Open
th: เปิด

en: Settings...
th: ค่าตั้ง...

en: Disc
th: แผ่น

en: Network
th: เครือข่าย

en: Capture
th: ส่วนรับ

en: Choose a file
th: เลือกแฟ้ม

en: Play another media synchronously
th: เล่นสื่ออื่นผสม

en: Choose...
th: เลือก...

en: Custom playback
th: เลือกรูปแบบการเล่นเอง

en: Insert Disc
th: ใส่แผ่นดิสก์

en: Disable DVD menus
th: ไม่ใช้เมนู DVD

en: Enable DVD menus
th: เปิดใช้เมนู DVD

en: IP Address
th: ที่อยู่ IP

en: Open RTP/UDP Stream
th: เปิดกระแส RTP/UDP

en: Protocol
th: โพรโทคอล

en: Unicast
th: การส่งสัญญาณเดี่ยว

en: Multicast
th: การส่งสัญญาณหมู่

en: Input Devices
th: อุปกรณ์นำเข้า

en: Subscreen left
th: ด้านซ้ายหน้าจอย่อย

en: Subscreen top
th: ด้านบนหน้าจอย่อย

en: Add Subtitle File:
th: เพิ่มแฟ้มบทบรรยาย:

en: Subtitle encoding
th: การลงรหัสบทบรรยาย

en: Font size
th: ขนาดแบบอักษร

en: Subtitle alignment
th: การจัดเรียงบทบรรยาย

en: Font Properties
th: คุณสมบัติแบบอักษร

en: Subtitle File
th: แฟ้มบทบรรยาย

en: Open File
th: เปิดแฟ้ม

en: %i tracks
th: %i ร่อง

en: Transcoding options
th: ตัวเลือกการแปลงรหัส

en: Bitrate (kb/s)
th: อัตราส่งบิต (kb/s)

en: Stream Announcing
th: การประการกระแส

en: Save File
th: บันทึกแฟ้ม

en: Track Number
th: หมายเลขร่อง

en: Duration
th: ระยะเวลา

en: File Size
th: ขนาดแฟ้ม

en: Media Information
th: ข้อมูลสื่อ

en: Location
th: ที่ตั้ง

en: Save Metadata
th: บันทึกข้อมูลกำกับ

en: General
th: ทั่วไป

en: Codec Details
th: ราบละเอียดตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Read at media
th: อ่านที่สื่อ

en: Input bitrate
th: อัตราบิตนำเข้า

en: Demuxed
th: แยกกระแส

en: Stream bitrate
th: อัตราส่งบิตกระแส

en: Decoded blocks
th: บล็อคที่อ่านรหัสแล้ว

en: Displayed frames
th: เฟรมที่ปรากฏ

en: Lost frames
th: เฟรมที่สูญเสีย

en: Played buffers
th: บัฟเฟอร์ที่เล่นแล้ว

en: Lost buffers
th: บัฟเฟอร์ที่สูญเสีย

en: Error while saving meta
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะบันทึกข้อมูลกำกับ

en: VLC was unable to save the meta data.
th: VLC ไม่สามารถบันทึกข้อมูลกำกับได้

en: Continue
th: ทำต่อ

en: LIBRARY
th: คลังเก็บ

en: MY COMPUTER
th: คอมพิวเตอร์ของฉัน

en: DEVICES
th: อุปกรณ์ต่างๆ

en: LOCAL NETWORK
th: เครือข่ายเฉพาะที่

en: INTERNET
th: อินเทอร์เน็ต

en: Interface Settings
th: ค่าตั้งส่วนติดต่อ

en: Audio Settings
th: ค่าตั้งเสียง

en: Video Settings
th: ค่าตั้งวีดิทัศน์

en: Subtitle & On Screen Display Settings
th: ค่าตั้งบทบรรยาย & การแสดงภาพผ่านหน้าจอ

en: Input & Codec Settings
th: ค่าตั้งส่วนนำเข้า & ตัวอ่าน-ลงรหัส

en: General Audio
th: เสียงโดยทั่วไป

en: Preferred Audio language
th: ภาษาของเสียงที่ควรเลือกใช้

en: Visualization
th: การทำมโนภาพ

en: Keep audio level between sessions
th: จำระดับเสียงที่ใช้ระหว่างวาระงาน

en: Always reset audio start level to:
th: กำหนดให้ระดับเสียงตอนเปิดโปรแกรมเป็น:

en: Change
th: เปลี่ยน

en: Change Hotkey
th: เปลี่ยนปุ่มลัด

en: Action
th: การกระทำ

en: Shortcut
th: ปุ่มลัด

en: Record directory or filename
th: ที่เก็บแฟ้มหรือชื่อแฟ้ม ของการอัดบันทึก

en: Directory or filename where the records will be stored
th: ที่เก็บแฟ้มหรือชื่อแฟ้ม ที่การอัดบันทึกจะถูกเก็บไว้

en: Repair AVI Files
th: ซ่อมแซมแฟ้ม AVI

en: Default Caching Level
th: ใช้ระดับการทำแคชปริยาย

en: Caching
th: การทำแคช

en: Codecs / Muxers
th: ตัวถอด(ลง)รหัส / ตัวแยกกระแส

en: Interface style
th: รูปแบบส่วนติดต่อ

en: Dark
th: ความมืด

en: Bright
th: ความสว่าง

en: Control playback with the Apple Remote
th: ควบคุมการเล่นด้วยแท่งรีโมตของ Apple

en: Control playback with media keys
th: ควบคุมการเล่นด้วยปุ่มเล่นสื่อแบบต่างๆ

en: Control system volume with the Apple Remote
th: ควบคุมระดับเสียงระบบด้วยแท่งรีโมตของ Apple

en: Privacy / Network Interaction
th: ความเป็นส่วนตัว / เครือข่าย

en: Default Encoding
th: รหัสอักขระปริยาย

en: Display Settings
th: ค่าตั้งส่วนแสดงผล

en: Font color
th: สีแบบอักษร

en: Font
th: แบบอักษร

en: Subtitle languages
th: ภาษาบทบรรยาย

en: Preferred subtitle language
th: ภาษาบทบรรยายที่ควรเลือกใช้

en: Enable OSD
th: เปิดใช้ OSD

en: Force bold
th: บังคับใช้ตัวหนา

en: Outline color
th: สีเส้นขอบ

en: Outline thickness
th: ความหนาเส้นขอบ

en: Display
th: แสดง

en: Show video within the main window
th: แสดงวีดิทัศน์ในหน้าต่างหลัก

en: Pause the video playback when minimized
th: พักการเล่นวีดิทัศน์เมื่อย่อเก็บ

en: Video snapshots
th: ภาพถ่ายวิดีทัศน์

en: Folder
th: โฟลเดอร์

en: Format
th: รูปแบบ

en: Prefix
th: คำนำหน้า

en: Reset All
th: เรียกคืนค่าทั้งหมด

en: Preferences
th: ปรับแต่ง

en: Last check on: %@
th: ตรวงครั้งสุดท้ายเมื่อ: %@

en: Reset Preferences
th: เรียกคืนค่าปรับแต่ง

en: Choose
th: เลือก

en: Invalid combination
th: ปุ่มร่วมผิดรูปแบบ

en: Toggle Play/Pause
th: กดเพื่อ เล่น/หยุด

en: Not Set
th: ไม่ได้ตั้ง

en: sec.
th: วินาที

en: Audio/Video
th: เสียง/วีดิทัศน์

en: Audio track synchronization:
th: การประสานร่องข้อมูลเสียง:

en: A positive value means that the audio is ahead of the video
th: หากมีค่าเป็นจำนวนบวกหมายถึงสัญญาณเสียงนั้นนำหน้าสัญญาณภาพ

en: Subtitles/Video
th: บทบรรยาย/วีดิทัศน์

en: Subtitle track synchronization:
th: การประสานร่องข้อมูลบทบรรยาย:

en: A positive value means that the subtitles are ahead of the video
th: หากมีค่าเป็นจำนวนบวกหมายถึงบทบรรยายนั้นนำหน้าสัญญาณภาพ

en: Subtitle speed:
th: ความเร็วบทบรรยาย:

en: Video Effects
th: ลูกเล่นวีดิทัศน์

en: Basic
th: พื้นฐาน

en: Geometry
th: ลักษณะตำแหน่ง

en: Color
th: สี

en: Image Adjust
th: ปรับภาพ

en: Brightness Threshold
th: ขีดเริ่มของความสว่าง

en: Radius
th: รัศมี

en: Variance
th: ความแปรปรวน

en: Synchronize top and bottom
th: ใช้ค่าเดียวกันทั้งบนและล่าง

en: Synchronize left and right
th: ใช้ค่าเดียวกันทั้งซ้ายและขวา

en: Transform
th: หมุนภาพ

en: Rotate by 90 degrees
th: หมุนไป 90 องศา

en: Rotate by 180 degrees
th: หมุนไป 180 องศา

en: Rotate by 270 degrees
th: หมุนไป 270 องศา

en: Flip horizontally
th: พลิกกลับแนวนอน

en: Flip vertically
th: พลิกกลับแนวตั้ง

en: Magnification/Zoom
th: ขยาย/แสดงย่อ-ขยาย

en: Puzzle game
th: เกมเลื่อนต่อภาพ

en: Rows
th: แถว

en: Columns
th: คอลัมน์

en: Clone
th: โคลน

en: Number of clones
th: จำนวนของโคลน

en: Wall
th: ผนัง

en: Intensity
th: ความหนาแน่น

en: Gradient
th: การไล่ระดับสี

en: Cartoon
th: การ์ตูน

en: Color extraction
th: การกระจายของสี

en: Invert colors
th: สีตรงกันข้าม

en: Posterize
th: แปลงเป็นสีโปสเตอร์

en: Posterize level
th: ระดับการแปลงเป็นสีโปสเตอร์

en: Water effect
th: ลูกเล่นน้ำ

en: Add text
th: ใส่ข้อความ

en: Text
th: ข้อความ

en: Add logo
th: ใส่โลโก้

en: Logo
th: โลโก้

en: Transparency
th: ความโปร่งแสง

en: Video device
th: อุปกรณ์เล่นวีดีทัศน์

en: Show Fullscreen controller
th: เมื่อเต็มจอให้แสดงตัวความคุมด้วย

en: By default, VLC keeps a list of the last 10 items. This feature can be disabled here.
th: ตามปกติแล้ว VLC จะเก็บสื่อที่พึ่งเล่นไว้ 10 รายการ; สามารถปิดคุณสมบัติการใช้งานนี้ได้ที่นี่

en: By default, VLC can be remotely controlled with the Apple Remote.
th: ตามปกติแล้ว สามารถควบคุมการเล่น VLC ได้ด้วยรีโมตของ Apple

en: By default, VLC will control its own volume with the Apple Remote. However, you can choose to control the global system volume instead.
th: ตามปกติแล้ว สามารถควบคุมระดับเสียง VLC ได้ด้วยรีโมตของ Apple อย่างไรก็ตามคุณสามารถเลือกให้ควบคุบระดับเสียงของระบบแทนได้

en: Control playlist items with the Apple Remote
th: ควบคุมการเล่นรายการในผังเล่นด้วยแท่งรีโมตของ Apple

en: By default, VLC will allow you to switch to the next or previous item with the Apple Remote. You can disable this behavior with this option.
th: ตามปกติแล้ว คุณสามารถสลับการเล่นไปยังรายการก่อนหน้าหรือถัดไปของ VLC ได้ด้วยรีโมตของ Apple; คุณสามารปิดใช้คุณลักษณะนี้ได้ที่ตัวเลือกนี้

en: By default, VLC can be controlled using the media keys on modern Apple keyboards.
th: ตามปกติแล้ว สามารถควบคุมการเล่น VLC ได้ด้วยปุ่มเล่นสื่อแบบต่างๆ ของแป้นพิมพ์ Apple รุ่นล่าสุดได้

en: Run VLC with dark interface style
th: เปิดใช้งาน VLC ด้วยส่วนติดต่อแบบโทนมืด

en: If this option is enabled, VLC will use the dark interface style. Otherwise, the grey interface style is used.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้ VLC จะใช้ส่วนติดต่อดโทนมืด หรือไม่ก็เป็นส่วนติดต่อโทนสีเทา

en: Resize interface to the native video size
th: ปรับขนาดส่วนติดต่อตามขนาดปกติของวีดิทัศน์

en: You have two choices:
     - The interface will resize to the native video size
     - The video will fit to the interface size
     By default, interface resize to the native video size.
th: คุณมีสองทางเลือก:
     1. ปรับขนาดของส่วนติดต่อตามขนาดปกติของวีดิทัศน์ (ค่าปริยาย)
     2. ปรับขนาดของวีดิทัศน์ให้เหมาะสมกับขนาดส่วนติดต่อ (เอาเครื่องหมายถูกออก)

en: With this option enabled, the playback will be automatically paused when minimizing the window.
th: เมื่อเปิดใช้ตัวเลือกนี้ การเล่นจะถูกพักไว้โดยอัตโนมัติเมื่อย่อเก็บหน้าต่าง

en: Allow automatic icon changes
th: เปิดใช้การเปลี่ยนไอคอนอัตโนมัติ

en: This option allows the interface to change its icon on various occasions.
th: ตัวเลือกนี้จะทำให้ส่วนติดต่อมีการเปลี่ยนไอคอนตามวาระโอกาสต่างๆ

en: Shows the audio effects button in the main window.
th: แสดงปุ่มลูกเล่นเสียงในส่วนหน้าต่างหลัก

en: Do nothing
th: ไม่ต้องทำอะไร

en: Pause iTunes / Spotify
th: พักการเล่น iTunes / Spotify

en: Pause and resume iTunes / Spotify
th: พักและทำการเล่น iTunes / Spotify

en: Ask
th: ถาม

en: Always
th: ตลอด

en: Never
th: ไม่ต้อง

en: Mac OS X interface
th: ส่วนติดต่อ Mac OS X

en: Appearance
th: รูปลักษณ์

en: Behavior
th: พฤติกรรม

en: Video output
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์

en: Show Basic
th: แสดงแบบเรียบง่าย

en: Select a directory
th: เลือกที่เก็บแฟ้ม

en: Select a file
th: เลือกแฟ้ม

en: Select
th: เลือก

en: Minimal Mac OS X interface
th: สว่นติดต่อแสดงแต่จอของ Mac OS X

en: Ncurses interface
th: ส่วนติดต่อ Ncurses

en: [Display]
th: [การแสดง]

en:  h,H                    Show/Hide help box
th:  h,H                    แสดง/ซ่อน กล่องวิธีใช้

en:  i                      Show/Hide info box
th:  i                      แสดง/ซ่อน กล่องข้อมูล

en:  M                      Show/Hide metadata box
th:  M                      แสดง/ซ่อน กล่องแสดงข้อมูลกำกับ

en:  L                      Show/Hide messages box
th:  L                      แสดง/ซ่อน กล่องข้อความ

en:  P                      Show/Hide playlist box
th:  P                      แสดง/ซ่อน กล่องผังเล่น

en:  B                      Show/Hide filebrowser
th:  B                      แสดง/ซ่อน ตัวเรียกดูแฟ้ม

en:  x                      Show/Hide objects box
th:  x                      แสดง/ซ่อน กล่องวัตถุ

en:  S                      Show/Hide statistics box
th:  S                       แสดง/ซ่อน กล่องสถิติ

en:  Esc                    Close Add/Search entry
th:  Esc                    ปิดรายการเพิ่ม/ค้นหา

en:  Ctrl-l                 Refresh the screen
th:  Ctrl-l                 เรียกหน้าจอใหม่

en: [Global]
th: [โดยรวม]

en:  q, Q, Esc              Quit
th:  q, Q, Esc              ออก

en:  s                      Stop
th:  s                      หยุด

en:  <space>                Pause/Play
th:  <space>                พัก/เล่น

en:  f                      Toggle Fullscreen
th:  f                      เปิด/ปิด การใช้เต็มจอ

en:  n, p                   Next/Previous playlist item
th:  n, p                  เล่นรายการ ถัดไป/ก่อนหน้า

en:  [, ]                   Next/Previous title
th:  [, ]                   เรื่อง ถัดไป/ก่อนหน้า

en:  <, >                   Next/Previous chapter
th:  <, >                   ตอน ถัดไป/ก่อนหน้า

note: xgettext: You can use ← and → characters
en:  <left>,<right>         Seek -/+ 1%%
th:  <ซ้าย>,<ขวา>         ปรับค่า -/+ 1%%

en:  a, z                   Volume Up/Down
th:  a, z                   เพิ่ม/ลด ระดับเสียง

en:  m                      Mute
th:  m                      ปิดเสียง

note: xgettext: You can use ↑ and ↓ characters
en:  <up>,<down>            Navigate through the box line by line
th:  <up>,<down>            เลื่อนขึ้นเลื่อนลงตามกล่องแบบเป็นบรรทัดไป

note: xgettext: You can use ⇞ and ⇟ characters
en:  <pageup>,<pagedown>    Navigate through the box page by page
th:  <pageup>,<pagedown>    เลื่อนขึ้นเลื่อนลงตามกล่องแบบเป็นหน้าๆ

note: xgettext: You can use ↖ and ↘ characters
en:  <start>,<end>          Navigate to start/end of box
th:  <start>,<end>          ย้ายไปตำแหน่งเริ่ม/สุดท้ายของกล่อง

en: [Playlist]
th: [รายกานเล่น]

en:  r                      Toggle Random playing
th:  r                      เปิด/ปิดการเล่นสุ่ม

en:  l                      Toggle Loop Playlist
th:  l                      เปิด/ปิดการเล่นวนผังเล่น

en:  R                      Toggle Repeat item
th:  R                      เปิด/ปิดการเล่นซ้ำรายการ

en:  o                      Order Playlist by title
th:  o                      เรียงผังเล่นตามชื่อ

en:  O                      Reverse order Playlist by title
th:  O                      เรียงผังเล่นตามชื่อแบบย้อนกลับ

en:  g                      Go to the current playing item
th:  g                      ไปรายการที่กำลังเล่นอยู่

en:  /                      Look for an item
th:  /                      ตรวจหารายการ

en:  ;                      Look for the next item
th:  ;                      มองหารายการถัดไป

en:  A                      Add an entry
th:  A                      เพิ่มรายการ

note: xgettext: You can use ⌫ character to translate <backspace>
en:  D, <backspace>, <del>  Delete an entry
th:  D, <backspace>, <del>  ลบรายการ

en:  e                      Eject (if stopped)
th:  e                      ดันแผ่นออก (ในตอนที่หยุด)

en: [Filebrowser]
th: [ตัวเรียกดูแฟ้ม]

en:  <enter>                Add the selected file to the playlist
th:  <enter>                เพิ่มแฟ้มที่เลือกไปยังผังเล่น

en:  <space>                Add the selected directory to the playlist
th:  <space>                เพิ่มที่เก็บแฟ้มที่เลือกไปยังผังเล่น

en:  .                      Show/Hide hidden files
th:  .                      แสดง/ซ่อน แฟ้มที่ซ่อนไว้

en: [Player]
th: [ตัวเล่น]

note: xgettext: You can use ↑ and ↓ characters
en:  <up>,<down>            Seek +/-5%%
th:  <ขึ้น>,<ลง>            ปรับค่า +/-5%%

en: [Loop]
th: [เล่นวน]

en:  Source   : %s
th:  แหล่ง   : %s

en:  Position : %s/%s
th:  ตำแหน่ง : %s/%s

en:  Volume   : Mute
th:  ระดับเสียง   : ปิดเสียง

en:  Volume   : %3ld%%
th:  ระดับเสียง   : %3ld%%

en:  Volume   : ----
th:  ระดับเสียง   : ----

en:  Title    : %<PRId64>/%d
th:  เรื่อง    : %<PRId64>/%d

en:  Chapter  : %<PRId64>/%d
th:  ตอน  : %<PRId64>/%d

en:  [ h for help ]
th:  [ h ดูวิธีใช้ ]

en: Open: %s
th: เปิด: %s

en: Find: %s
th: ค้นหา: %s

en: Click to toggle between loop all, loop one and no loop
th: คลิกเพื่อสลับใช้การเล่นซ้ำทั้งหมด รายการเดียว หรือปิดการเล่นซ้ำ

en: Previous Chapter/Title
th: ตอน/เรื่อง ก่อนหน้า

en: Next Chapter/Title
th: ตอน/เรื่อง ถัดไป

en: Play
    If the playlist is empty, open a medium
th: เล่น
    หากผังเล่นว่าง จะเป็นการเปิดสื่อแทนการเล่น

en: Previous / Backward
th: ก่อนหน้า

en: Next / Forward
th: ถัดไป

en: De-Fullscreen
th: หน้าจอปกติ

en: Extended panel
th: พาเนลเพิ่มเติม

en: Frame By Frame
th: เฟรมต่อเฟรม

en: Step backward
th: ช่วงก่อนหน้า

en: Step forward
th: ช่วงถัดไป

en: Loop / Repeat
th: เล่นวน/เล่นซ้ำ

en: Open subtitles
th: เปิดบทบรรยาย

en: Stop playback
th: หยุดการเล่น

en: Open a medium
th: เปิดสื่อ

en: Toggle the video in fullscreen
th: แสดงวีดิทัศน์แบบเต็มจอ

en: Toggle the video out fullscreen
th: แสดงวีดิทัศน์ในหน้าจอปกติ

en: Show extended settings
th: แสดงค่าตั้งเพิ่มเติม

en: Toggle playlist
th: เปิด/ปิด ผังเล่น

en: Take a snapshot
th: จับภาพ

en: Frame by frame
th: เฟรมต่อเฟรม

en: Reverse
th: ย้อนกลับ

en: Previous media in the playlist
th: สื่อก่อนหน้าในผังเล่น

en: Next media in the playlist
th: สื่อถัดไปในผังเล่น

en: Open subtitle file
th: เปิดแฟ้มบทบรรยาย

[ctx: Tooltip|Unmute]
en: Unmute
th: เปิดเสียง

[ctx: Tooltip|Mute]
en: Mute
th: ปิดเสียง

en: Pause the playback
th: พักการเล่น

en: Click to set point B
th: คลิกเพื่อตั้งจุด B

en: Stop the A to B loop
th: หยุดการเล่นซ้ำจาก Aไป B

en: Aspect Ratio
th: อัตราส่วนภาพ

en: Logo filenames
th: ชื่อแฟ้มโลโก้

en: Image mask
th: ตัวพรางรูปภาพ

en: (Delayed)
th: (หน่วงเวลา)

en: Comments
th: ความเห็น

en: Extra metadata and other information are shown in this panel.
th: ข้อมูลกำกับเพิ่มเติมและข้อมูลอื่น แสดงไว้ในพาเนลนี้

en: Information about what your media or stream is made of.
    Muxer, Audio and Video Codecs, Subtitles are shown.
th: ข้อมูลเกี่ยวกับ สื่อหรือกระแสข้อมูลที่คุณทำขึ้น
    ตัวรวมกระแส, ตัวอ่าน-ลงรหัส เสียงและวีดิทัศน์, บทบรรยาย ถูกแสดงไว้ที่นี่

en: Current media / stream statistics
th: สื่อที่เล่นอยู่ / สถิติกระแส

en: Input/Read
th: ขาเข้า/อ่าน

en: Media data size
th: ขนาดข้อมูลสื่อ

en: Demuxed data size
th: ขนาดกระแสข้อมูลที่แยก

en: Discarded (corrupted)
th: ละทิ้ง (ชำรุด)

en: Dropped (discontinued)
th: ยกเลิก (ไม่ทำต่อ)

en: Decoded
th: อ่านรหัส

en: blocks
th: บล็อค

en: Displayed
th: แสดง

en: frames
th: เฟรม

en: Lost
th: สูญหาย

en: Played
th: เล่น

en: buffers
th: บัฟเฟอร์

en: Revert to normal play speed
th: กลับไปใช้ความเร็วการเล่นแบบปกติ

en: Download cover art
th: ดาวน์โหลดภาพปก

en: Add cover art from file
th: เพิ่มหน้าปกจากแฟ้ม

en: Choose Cover Art
th: เลือกหน้าปก

en: Image Files (*.gif *.jpg *.jpeg *.png)
th: แฟ้มภาพ (*.gif *.jpg *.jpeg *.png)

en: Elapsed time
th: เวลาที่เล่นไปแล้ว

en: Total/Remaining time
th: เวลาทั้งหมด/ที่เหลือ

en: Click to toggle between total and remaining time
th: คลิกเพื่อเพื่อสลับใช้การแสดงเวลาแบบทั้งหมด หรือเวลาที่เหลือ

en: Click to toggle between elapsed and remaining time
th: กดเพื่อสลับให้แสดงเวลาที่เหลือ หรือเวลารวมที่ต้องในการเล่น

en: Select a device or a VIDEO_TS directory
th: เลือกอุปกรณ์เล่นหรือที่เก็บแฟ้ม VIDEO_TS

en: Select one or multiple files
th: การเลือกแบบหลายแฟ้ม

en: File names:
th: ชื่อแฟ้ม:

en: Filter:
th: ตัวกรอง:

en: Eject the disc
th: ดันแผ่นออก

en: Channels:
th: ช่อง:

en: Selected ports:
th: พอร์ตที่เลือก:

en: TV - digital
th: โทรทัศน์ - ดิจิทัล

en: Tuner card
th: การ์ดปรับเสียง

en: Bandwidth
th: แบนด์วิดท์

en: TV - analog
th: โทรทัศน์ - แอนะล็อก

en: Device name
th: ชื่ออุปกรณ์เล่น

note: xgettext: frames per second
en:  f/s
th: เฟรม/วินาที

en: Advanced Options
th: ตังเลือกขั้นสูง

en: Double click to get media information
th: กดดับเบิ้ลคลิกเพื่อดูข้อมูลสื่อ

en: Change playlistview
th: เปลี่ยนมุมมองผังเล่น

en: Search the playlist
th: ค้นหาผังเล่น

en: My Computer
th: คอมพิวเตอร์

en: Devices
th: อุปกรณ์

en: Local Network
th: เครือข่ายเฉพาะที่

en: Internet
th: อินเตอร์เน็ต

en: Do you really want to unsubscribe from %1?
th: ยืนยันที่จะเลิกบอกรับ %1 หรือไม่?

en: Create Directory
th: สร้างที่เก็บแฟ้ม

en: Create Folder
th: สร้างโฟลเดอร์

en: Enter name for new directory:
th: ใส่ชื่อของที่เก็บแฟ้มใหม่:

en: Enter name for new folder:
th: ใส่ชื่อของโฟลเดอร์ใหม่:

en: Sort by
th: เรียงตาม

en: Ascending
th: A ไป Z

en: Descending
th: Z ไป A

en: Display size
th: ขนาดที่แสดง

en: Increase
th: เพิ่ม

en: Decrease
th: ลด

en: Playlist View Mode
th: รูปแบบมุมมองผังเล่น

en: Playlist is currently empty.
    Drop a file here or select a media source from the left.
th: ผังเล่นยังว่างอยู่
    หย่อนแฟ้มลงที่นี่ หรือเลือกแหล่งของสื่อจากผังรายการทางด้านซ้าย

en: Icons
th: ไอคอน

en: Detailed List
th: รายการแบบละเอียด

en: List
th: รายการ

en: PictureFlow
th: ภาพเรียง

en: Select File
th: เลือกแฟ้ม

en: in
th: ใน

en: Hotkey
th: ปุ่มลัด

en: Application level hotkey
th: ปุ่มลัดในส่วนโปรแกรม

en: Global
th: ปุ่มลัดหลัก

en: Desktop level hotkey
th: ปุ่มลัดในส่วนเดสก์ท็อป

en: Double click to change.
    Delete key to remove.
th: กดดับเบิ้ลคลิกเพื่อเปลี่ยนค่า
    กดปุ่ม Delete เพื่อลบค่าออก

en: Hotkey change
th: เปลี่ยนปุ่มลัด

en: Press the new key or combination for
th: กดปุ่มหรือปุ่มร่วมที่จะใช้

en: Key or combination:
th: ปุ่มหรือปุ่มร่วม:

en: Key:
th: ปุ่ม:

en: Input & Codecs Settings
th: ค่าตั้งส่วนนำเข้า และตัวอ่าน-ลงรหัส

en: Configure Hotkeys
th: ตั้งค่าปุ่มลัด

en: Device:
th: อุปกรณ์:

en: Lowest latency
th: ความหน่วงต่ำสุด

en: High latency
th: ความหน่วงสูง

en: Higher latency
th: ความหน่วงสูงขึ้น

en: This is VLC's skinnable interface. You can download other skins at
th: นี่คือหน้ากากที่สามารถใช้กับส่วนติดต่อของ VLC ได้ ซึ่งคุณสามารถดาวน์โหลดแบบอื่นๆ ได้ที่

en: VLC skins website
th: เว็บไซต์แฟ้มหน้ากากของ VLC

en: System's default
th: ค่าปริยายระบบ

en: File associations
th: การผูกแฟ้ม

en: Audio Files
th: แฟ้มเสียง

en: Video Files
th: แฟ้มวีดิทัศน์

en: Playlist Files
th: แฟ้มผังเล่น

en: &Apply
th: &ใช้

en: &Cancel
th: &ยกเลิก

en: Profile
th: โพรไฟล์

en: Edit selected profile
th: แก้ไขโพรไฟล์ที่เลือก

en: Delete selected profile
th: ลบโพรไฟล์ที่เลือก

en: Create a new profile
th: สร้างโพรไฟล์ใหม่

en: Create
th: สร้าง

en:  Profile Name Missing
th: ชื่อโพรไฟล์ผิด

en: You must set a name for the profile.
th: คุณต้องตั้งชื่อโพรไฟล์

en: File/Directory
th: แฟ้ม/ที่เก็บแฟ้ม

en: File/Folder
th: แฟ้ม/โฟลเดอร์

en: Source
th: แหล่ง

en: Source:
th: แหล่ง:

en: Type:
th: ประเภท:

en: This module writes the transcoded stream to a file.
th: มอดูลนี้ใช้เขียนกระแสแปลงรหัสไปยังแฟ้ม

en: Filename
th: ชื่อแฟ้ม

en: Save file...
th: บันทึกแฟ้ม...

en: Containers (*.ps *.ts *.mpg *.ogg *.asf *.mp4 *.mov *.wav *.raw *.flv *.webm)
th: การเก็บ (*.ps *.ts *.mpg *.ogg *.asf *.mp4 *.mov *.wav *.raw *.flv *.webm)

en: This module outputs the transcoded stream to a network via HTTP.
th: มอดูลนี้ใช้ส่งกระแสแปลงรหัสไปยังเครือข่ายผ่าน HTTP

en: Path
th: พาธ

en: This module outputs the transcoded stream to a network via the mms protocol.
th: มอดูลนี้ใช้ส่งกระแสแปลงรหัสไปยังเครือข่ายผ่านโพรโทคอล mms

en: This module outputs the transcoded stream to a network via RTSP.
th: มอดูลนี้ใช้ส่งกระแสแปลงรหัสไปยังเครือข่ายผ่าน RTSP

en: This module outputs the transcoded stream to a network via UDP.
th: มอดูลนี้ใช้ส่งกระแสแปลงรหัสไปยังเครือข่ายผ่าน UDP

en: This module outputs the transcoded stream to a network via RTP.
th: มอดูลนี้ใช้ส่งกระแสแปลงรหัสไปยังเครือข่ายผ่าน RTP

en: Base port
th: พอร์ตพื้นฐาน

en: This module outputs the transcoded stream to an Icecast server.
th: มอดูลนี้ใช้ส่งกระแสแปลงรหัสไปยังเครือข่ายผ่านเซิร์ฟเวอร์ Icecast

en: Mount Point
th: จุดเมานท์

en: Login:pass
th: เข้าระบบ:รหัส

en: Edit Bookmarks
th: แก้ไขที่คั่น

en: Create a new bookmark
th: สร้างที่คั่นใหม่

en: Delete the selected item
th: ลบตัวที่เลือก

en: Delete all the bookmarks
th: ลบที่คั่นทั้งหมด

en: &Close
th: &ป&ิด

en: Bytes
th: ไบต์

en: Convert
th: แปลง

en: Destination
th: ปลายทาง

en: Destination file:
th: แฟ้มปลายทาง:

en: Browse
th: เรียกดู

en: Settings
th: ค่าตั้ง

en: Display the output
th: ดูส่วนแสดงผล

en: &Start
th: เริ่&ม

en: Program Guide
th: แนะนำรายการ

en: Update
th: ปรับปรุง

en: Errors
th: ผิดพลาด

en: Cl&ear
th: &ล&้าง

en: Hide future errors
th: ซ่อนข้อผิดพลาด

en: Synchronization
th: การประสาน

en: v4l2 controls
th: เครื่องควบคุม v4l2

en: &Save
th: &บ&ันทึก

en: Privacy and Network Access Policy
th: ข้อกำหนดเรื่องความเป็นส่วนตัวและเครือข่าย

en: Network Access Policy
th: ข้อกำหนดการเข้าถึงเครือข่าย

en: Regularly check for VLC updates
th: ตรวจหารุ่นปรับปรุงของ VLC อย่างสม่ำเสมอ

en: Go to Time
th: ไปยังเวลา

en: &Go
th: &ไป

en: Go to time
th: ไปยังเวลา

en: About
th: เกี่ยวกับ

en: &Recheck version
th: &ตรวจหารุ่นใหม่

en: &Yes
th: &ใช่

en: &No
th: &ไม่

en: VLC media player updates
th: การปรับรุ่นของโปรแกรมเล่นสื่อ VLC

en: A new version of VLC (%1.%2.%3%4) is available.
th: รุ่นใหม่ของ VLC (%1.%2.%3%4) มาแล้ว

en: You have the latest version of VLC media player.
th: โปรแกรมเล่นสื่อ VLC ที่คุณใช้เป็นรุ่นล่าสุด

en: An error occurred while checking for updates...
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะตรวจสอบการปรับรุ่น...

en: Current Media Information
th: ข้อมูลสื่อปัจจุบัน

en: &General
th: &ทั่วไป

en: &Metadata
th: &ข้อมูลกำกับ

en: S&tatistics
th: &สถิติ

en: &Save Metadata
th: บัน&ท&ึกข้อมูลกำกับ

en: Location:
th: ที่ตั้ง:

en: Saves all the displayed logs to a file
th: บันทึกปูมที่แสดงรายละเอียดทั้งหมดเข้าเป็นแฟ้ม

en: Save log file as...
th: บันทึกแฟ้มปูมเป็น...

en: Application
th: โปรแกรม

en: Cannot write to file %1:
    %2.
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้ม %1:
    %2.

en: Update the tree
th: ปรับปรุงผังรายการ

en: Clear the messages
th: ล้างข้อความ

en: Open Media
th: เปิดสื่อ

en: &File
th: แ&ฟ&้ม

en: &Disc
th: แ&ผ&่น

en: &Network
th: เ&ครือข่าย

en: Capture &Device
th: อุปกรณ์เล่&น

en: &Select
th: เ&ล&ือก

en: &Enqueue
th: เ&ข&้าคิว

en: &Play
th: เ&ล&่น

en: &Stream
th: ทำ&กระแส

en: C&onvert
th: แ&ปลง

en: C&onvert / Save
th: แ&ปลง / บันทึก

en: Open URL
th: เปิด URL

en: Enter URL here...
th: ใส่ URL ตรงนี้...

en: Plugins and extensions
th: ปลั๊กอินและส่วยขยาย

en: Capability
th: ความสามารถ

en: Score
th: คะแนน

en: &Search:
th: ค้น&หา

en: More information...
th: ข้อมูลเพิ่มเติม...

en: Reload extensions
th: เรียกส่วนขยายใหม่

en: Version
th: รุ่น

en: Website
th: เว็บไซต์

en: Files
th: แฟ้ม

en: Deletes the selected item
th: ลบอันที่เลือก

en: Show settings
th: แสดงค่าตั้ง

en: Simple
th: เรียบง่าย

en: Switch to simple preferences view
th: เปลี่ยนไปใช้มุมมองการปรับแต่งแบบเรียบง่าย

en: Switch to full preferences view
th: เปลี่ยนไปใช้มุมมองการปรับแต่งแบบทั้งหมด

en: Save and close the dialog
th: บันทึกและปิดกล่องโต้ตอบ

en: &Reset Preferences
th: เรียก&ค&ืนค่าปรับแต่ง

en: Only show current
th: แสดงแค่ส่วนติดต่อที่ใช้งานอยู่

en: Only show modules related to current playback
th: แสดงเฉพาะมอดูลที่เกี่ยวข้องกับการเล่นปัจจุบัน

en: Advanced Preferences
th: ค่าตั้งขั้นสูง

en: Simple Preferences
th: ค่าตั้งพื้นฐาน

en: Cannot save Configuration
th: ไม่สามารถบันทึกการตั้งค่าได้

en: Preferences file could not be saved
th: ไม่สามารถบันทึกแฟ้มค่าปรับแต่งได้

en: Are you sure you want to reset your VLC media player preferences?
th: คุณแน่ใจนะว่าต้องการ เรียกคืนค่าปรับแต่งโปรแกรมเล่นสื่อ VLC

en: Stream Output
th: ส่วนส่งกระแส

en: Back
th: กลับ

en: Toolbars Editor
th: ตัวแก้ไขแถบเครื่องมือ

en: Flat Button
th: ปุ่มแคบ

en: Big Button
th: ปุ่มกว้าง

en: Native Slider
th: ตัวเลื่อนเวลาแบบปกติ

en: Main Toolbar
th: แถบเครื่องมือหลัก

en: Above the Video
th: อยู่เหนือวีดิทัศน์

en: Toolbar position:
th: ตำแหน่งแถบเครื่องมือ :

en: Line 1:
th: แถบ 1:

en: Line 2:
th: แถบ 2:

en: Time Toolbar
th: แถบเครื่องมือเวลา

en: Fullscreen Controller
th: ตัวควบคุมเมื่อเต็มจอ

en: New profile
th: เพิ่มโพรไฟล์

en: Delete the current profile
th: ลบโพรไฟล์ที่ใช้อยู่

en: Select profile:
th: เลือกโพรไฟล์:

en: Cl&ose
th: &ป&ิด

en: Profile Name
th: ชื่อโพรไฟล์

en: Please enter the new profile name.
th: โปรดใส่ชื่อโพรไฟล์ใหม่

en: Spacer
th: ช่องว่าง

en: Expanding Spacer
th: ช่องว่าง(ยืดหยุ่น)

en: Splitter
th: ที่คั่น

en: Time Slider
th: ตัวเลื่อนเวลา

en: Small Volume
th: ระดับเสียง(เล็ก)

en: DVD menus
th: เมนู DVD

en: Teletext transparency
th: ความโปร่งแสงข่าวข้อความ

en: Advanced Buttons
th: ปุ่มควบคุมขั้นสูง

en: Playback Buttons
th: ปุ่มการเล่น

en: Speed selector
th: ตัวเลือกความเร็ว

en: Broadcast
th: แพร่สัญญาณ

en: Schedule
th: ตารางเวลา

en: Hours / Minutes / Seconds:
th: ชั่วโมง / นาที / วินาที:

en: Day / Month / Year:
th: วัน / เดือน / ปี:

en: Repeat:
th: เล่นซ้ำ:

en: Repeat delay:
th: เว้นช่วงการเล่นซ้ำ:

en:  days
th:  วัน

en: I&mport
th: &น&ำเข้า

en: E&xport
th: ส่&งออก

en: Save VLM configuration as...
th: บันทึกการตั้งค่า VLM เป็น...

en: VLM conf (*.vlm);;All (*)
th: ค่าตั้ง VLM (*.vlm);;ทั้งหมด (*)

en: Open VLM configuration...
th: เปิดการตั้งค่า VLM...

en: Broadcast:
th: แพร่สัญญาณ:

en: Schedule:
th: ตารางเวลา:

en: Open Directory
th: เปิดที่เก็บแฟ้ม

en: Open Folder
th: เปิดโฟลเดอร์

en: Open playlist...
th: เปิดผังเล่น...

en: XSPF playlist
th: ผังเล่น XSPF

en: M3U playlist
th: ผังเล่น M3U

en: M3U8 playlist
th: ผังเล่น M3U8

en: Save playlist as...
th: บันทึกผังเล่นเป็น...

en: Open subtitles...
th: เปิดบทบรรยาย...

en: Media Files
th: แฟ้มสื่อ

en: Subtitle Files
th: แฟ้มบทบรรยาย

en: All Files
th: แฟ้มทั้งหมด

en: Control menu for the player
th: เมนูควบคุมสำหรับโปรแกรม

en: Paused
th: พัก

en: &Media
th: &สื่อ

en: P&layback
th: การเ&ล่น

en: &Audio
th: เสีย&ง

en: &Video
th: &วีดิทัศน์

en: Subti&tle
th: บท&บรรยาย

en: Tool&s
th: เ&ครื่องมือ

en: V&iew
th: มุ&มมอง

en: &Help
th: วิธี&ใช้

en: Open &File...
th: เปิดแ&ฟ้ม...

en: &Open Multiple Files...
th: เปิด&หลายแฟ้ม...

en: Open &Disc...
th: เปิดแ&ผ่น...

en: Open &Network Stream...
th: เปิดกระแ&สเครือข่าย...

en: Open &Capture Device...
th: เปิดอุปกรณ์เล่&น...

en: Open &Location from clipboard
th: เปิดที่อยู่จาก&คลิปบอร์ด

en: Open &Recent Media
th: เปิดสื่อที่เ&พิ่งเล่น

en: Conve&rt / Save...
th: แ&ปลง / บันทึก

en: &Stream...
th: ทำ&กระแส...

en: Quit at the end of playlist
th: ออกเมื่อหมดรายการในผังเล่น

en: Close to systray
th: ปิดเก็บไว้ที่ถาดระบบ

en: &Quit
th: &ออก

en: &Effects and Filters
th: ลูกเ&ล่นและตัวผันค่า

en: &Track Synchronization
th: การประสาน&ร&่องข้อมูล

en: Plu&gins and extensions
th: ปลั๊ก&อ&ินและส่วยขยาย

en: Customi&ze Interface...
th: กำ&หนดส่วนติดต่อเอง...

en: &Preferences
th: &ปรับแต่ง

en: &View
th: มุม&มอง

en: Play&list
th: &ผ&ังเล่น

en: Docked Playlist
th: รวมหน้าต่างผังเล่น

en: Mi&nimal Interface
th: แสดงแต่&จอ

en: &Fullscreen Interface
th: เ&ต&็มจอพร้อมส่วนติดต่อ

en: &Advanced Controls
th: ปุ่ม&ควบคุมขั้นสูง

en: Status Bar
th: แถบสถานะ

en: Visualizations selector
th: ตัวจัดเลือกมโนภาพ

en: &Increase Volume
th: &เพิ่มระดับเสียง

en: &Mute
th: &ป&ิดเสียง

en: Audio &Device
th: เ&ครื่องเล่นเสียง

en: Audio &Track
th: &ร&่องเสียง

en: &Stereo Mode
th: รูปแบบ&สเตริโอ

en: &Visualizations
th: &มโนภาพ

en: Add &Subtitle File...
th: &เพิ่มแฟ้มบทบรรยาย...

en: Sub &Track
th: &ร&่องบทบรรยาย

en: Video &Track
th: ร่อง&ว&ีดิทัศน์

en: &Fullscreen
th: เ&ต&็มจอ

en: Always Fit &Window
th: ปรับให้&พอดีกับหน้าต่าง

en: Set as Wall&paper
th: ตั้งเป็น&ภาพพื้นหลัง

en: &Zoom
th: แสดงย่อ-&ขยาย

en: &Aspect Ratio
th: อัตรา&ส&่วนภาพ

en: &Crop
th: &ต&ัดส่วนภาพ

en: &Deinterlace
th: แ&ยกภาพประสาน

en: &Deinterlace mode
th: แย&กภาพประสานแบบ

en: Take &Snapshot
th: &จ&ับภาพ

en: T&itle
th: เ&ร&ื&่องที่

en: &Chapter
th: &ตอนที่

en: &Program
th: ร&ายการ

en: &Manage
th: &จ&ัดการ

en: Check for &Updates...
th: ตร&วจหารุ่นปรับปรุง...

en: &Stop
th: &หยุด

en: Pre&vious
th: &ก่อนหน้า

en: Ne&xt
th: &ถัดไป

en: Sp&eed
th: ความเ&ร็ว

en: &Faster
th: เร็ว&ขึ้น

en: N&ormal Speed
th: เร็ว&ปกติ

en: Slo&wer
th: ช้า&ลง

en: &Jump Forward
th: ช่วงถั&ดไป

en: Jump Bac&kward
th: ช่วงก่อ&นหน้า

en: Open &Network...
th: เปิดเ&ครือข่าย...

en: Leave Fullscreen
th: เลิกแสดงเต็มจอ

en: &Playback
th: &การเล่น

en: &Hide VLC media player in taskbar
th: ซ่อนโปรแกรม VLC จากแถบ&งาน

en: Sho&w VLC media player
th: &แสดงโปรแกรม VLC

en: &Open Media
th: เปิด&ส&ื&่อ

en: &Clear
th: ล้&าง

en: Systray icon
th: ไอคอนถาดระบบ

en: Show an icon in the systray allowing you to control VLC media player for basic actions.
th: แสดงไอคอนในถาดระบบ ทำให้คุณสามารถควบคุมเครื่องเล่นสื่อ VLC ด้วยตัวเลือกพื้นฐานได้

en: Start VLC with only a systray icon
th: เริ่ม VLC โดยแสดงเป็นไอคอนในถาดระบบ

en: Show playing item name in window title
th: แสดงชื่อรายการที่กำลังเล่นอยู่ ที่หัวหน้าต่าง

en: Show notification popup on track change
th: ผุดการแจ้งเหตุเมื่อร่องสื่อเปลี่ยน

en: Show a notification popup with the artist and track name when the current playlist item changes, when VLC is minimized or hidden.
th: ผุดการแจ้งเหตุเมื่อมีการเปลี่ยนรายการเล่น โดยแจ้งชื่อศิลปินและชื่อร่องสื่อที่จะเล่นถัดไป เมื่อ VLC ถูกย่อเก็บหรือถูกซ่อน

en: Windows opacity between 0.1 and 1
th: ความทึบแสงหน้าต่าง ระว่าง 0.1 และ 1

en: Show unimportant error and warnings dialogs
th: แสดงกล่องโต้ตอบของข้อผิดพลาดและคำเตือนที่ไม่สำคัญ

en: Ask for network policy at start
th: ถามถึงข้อกำหนดการเข้าใช้เครือข่าย เมื่อเริ่มโปรแกรม

en: Save the recently played items in the menu
th: บันทึกรายการต่างๆ ที่พึ่งเล่นในเมนู

en: List of words separated by | to filter
th: รายการคำที่จะกรอง คั่นด้วย |

en: Start VLC with:
     - normal mode
     - a zone always present to show information as lyrics, album arts...
     - minimal mode with limited controls
th: เริ่มทำงาน VLC ด้วย:
     - โหมดปกติ
     - กันบริเวณหนึ่งไว้เสมอเพื่อแสดงข้อมูล เช่น เนื้อร้อง ภาพปก ฯลฯ
     - แสดงแต่จอ

en: Show a controller in fullscreen mode
th: แสดงส่วนควบคุมในโหมดเต็มจอ

en: Embed the file browser in open dialog
th: แนบตัวเรียกดูแฟ้มไปในกล่องโต้ตอบที่เปิดขึ้น

en: Define which screen fullscreen goes
th: กำหนดหน้าจอที่จะใช้แสดงโหมดเต็มจอ

en: Load extensions on startup
th: โหลดส่วนขยายเมื่อเริ่มโปรแกรม

en: Start in minimal view (without menus)
th: เริ่มโปรแกรมโดยแสดงแต่จอ (ไร้เมนู)

en: Display background cone or art
th: แสดงกรวยหรือภาพพื้นหลัง

en: Display background cone or current album art when not playing. Can be disabled to prevent burning screen.
th: แสดงกรวยหรือภาพปกอัลบัมปัจจุบันเป็นภาพพื้นหลังเมื่อไม่ได้เล่น สามารถปิดได้เพื่อป้องกันการเผาจอ

en: Ignore keyboard volume buttons.
th: ไม่สนใจปุ่มปรับความดังบนแป้นพิมพ์

en: With this option checked, the volume up, volume down and mute buttons on your keyboard will always change your system volume. With this option unchecked, the volume buttons will change VLC's volume when VLC is selected and change the system volume when VLC is not selected.
th: หากเลือกตัวเลือกนี้ ปุ่มเพิ่มเสียง ลดเสียง และปิดเสียงบนแป้นพิมพ์จะเปลี่ยนความดังเสียงของระบบโดยตรง หากปิดตัวเลือกนี้ ปุ่มปรับความดังเสียงดังกล่าวจะเปลี่ยนความดังเสียงของ VLC เมื่อเลือกหน้าต่าง VLC และจะเปลี่ยนความดังเสียงของระบบเมื่อไม่ได้เลือกหน้าต่าง VLC

en: When minimized
th: เมื่อย่อเก็บ

en: Qt interface
th: ส่วนติดต่อแบบ Qt

en: errors
th: ผิดพลาด

en: warnings
th: คำเตือน

en: debug
th: ดีบั๊ก (แก้จุดบกพร่อง)

en: Open a skin file
th: เปิดแฟ้มหน้ากาก

en: Skin files |*.vlt;*.wsz;*.xml
th: แฟ้มหน้ากาก |*.vlt;*.wsz;*.xml

en: Open playlist
th: เปิดผังเล่น

en: Save playlist
th: บันทึกผังเล่น

en: Skin to use
th: หน้ากากที่จะใช้

en: Path to the skin to use.
th: พาธไปยังหน้ากากที่จะใช้

en: Config of last used skin
th: การตั้งค่าของหน้ากากที่ใช้ล่าสุด

en: Windows configuration of the last skin used. This option is updated automatically, do not touch it.
th: การตั้งค่าหน้าต่างของหน้ากากที่ใช้ล่าสุด ตัวเลือกนี้มีการปรับเปลี่ยนโดยอัตโนมัติ อย่าแตะต้องจะดีกว่า

en: Show a systray icon for VLC
th: ให้ VLC แสดงไอคอนในถาดระบบ

en: Show VLC on the taskbar
th: แสดง VLC ในแถบงาน

en: Enable transparency effects
th: เปิดใช้ลูกเล่นความโปร่งแสง

en: Use a skinned playlist
th: ใช้รูปแบบผังเล่นของหน้ากาก

en: Display video in a skinned window if any
th: แสดงวีดิทัศน์ในหน้าต่างของหน้ากาก (ถ้ามี)

en: Skinnable Interface
th: ส่วนติดต่อที่เปลี่ยนหน้ากากได้

en: Select skin
th: เลือกหน้ากาก

en: Image hue (0-360)
th: องศาเฉดสีภาพ (0-360)

en: Set the image hue, between 0 and 360. Defaults to 0.
th: ตั้งค่าองศาเฉดสีภาพ ระหว่าง 0 ถึง 360; ค่าปริยายคือ 0

en: Image saturation (0-3)
th: ความอิ่มสีภาพ (0-3)

en: Set the image saturation, between 0 and 3. Defaults to 1.
th: ตั้งค่าความอิ่มสีภาพ ระหว่าง 0 ถึง 3; ค่าปริยายคือ 1

en: Image brightness (0-2)
th: ความสว่างภาพ (0-2)

en: Set the image brightness, between 0 and 2. Defaults to 1.
th: ตั้งค่าความสว่างภาพ ระหว่าง 0 ถึง 2; ค่าปริยายคือ 1

en: Image gamma (0-10)
th: แกมมาภาพ (0-10)

en: Set the image gamma, between 0.01 and 10. Defaults to 1.
th: ตั้งค่าแกมมาภาพ ระหว่าง 0.01 ถึง 10; ค่าปริยายคือ 1

en: Be quiet
th: เงียบเชียบ

en: Log to file
th: บันทึกปูมไปยังแฟ้ม

en: Log all VLC messages to a text file.
th: บันทึกปูมทั้งหมดด้วยแฟ้มข้อความ

en: Log filename
th: ชื่อแฟ้มปูม

en: Specify the log filename.
th: ระบุชื่อแฟ้มปูม

en: Log format
th: รูปแบบปูม

en: Specify the logging format.
th: ระบุรูปแบบการทำปูม

en: Verbosity
th: ระดับรายละเอียด

en: Lua interface
th: ส่วนติดต่อ Lua

en: Lua interface module to load
th: ส่วนติดต่อ Lua ที่จะติดใช้

en: Lua interface configuration
th: การตั้งค่าส่วนติดต่อ Lua

en: Source directory
th: ที่เก็บแฟ้มของแหล่ง

en: Directory index
th: ดัชนีที่เก็บแฟ้ม

en: CLI input
th: ส่วนนำเข้า CLI

en: Lua Playlist
th: ผังเล่น Lua

en: Lua Extension
th: ส่วนขยาย Lua

en: Folder meta data
th: โฟลเดอร์ข้อมูลกำกับ

en: Album art filename
th: ชื่อแฟ้มหน้าปกอัลบัม

en: Filename to look for album art in current directory
th: ชื่อแฟ้มที่จะตรวจหาหน้าปกอัลบัม ในที่เก็บแฟ้มปัจจุบัน

en: The username of your last.fm account
th: ชื่อผู้ใช้บัญชี last.fm ของคุณ

en: The password of your last.fm account
th: รหัสผ่านบัญชี last.fm ของคุณ

en: last.fm: Authentication failed
th: last.fm: การยืนยันตัวบุคคลล้มเหลว

en: Abort
th: ยกเลิกการเข้า

en: View certificate
th: ดูใบรับรอง

en: Insecure site
th: ไซต์ไม่ปลอดภัย

en: Accept 24 hours
th: ยอมรับแค่ 24 ชั่วโมง

en: Accept permanently
th: ยอมรับถาวร

en: This is the certificate presented by %s:
    %s
    
    If in doubt, abort now.
th: ใบรับรองนี้ออกโดย %s:
    %s
    
    หากสงสัยว่าไม่ปลอยภัย ให้ยกเลิกการเข้าโดยทันที

en: GNU TLS server
th: เซิร์ฟเวอร์ GNU TLS

en: Playing some media.
th: เล่นสื่ออยู่

en: XDG-screensaver
th: ตัวรักษาหน้าจอ-XDG

en: XDG screen saver inhibition
th: ระงับการรักษาหน้าจอ XDG

en: Logging
th: ปูม

en: File logging
th: การบันทึกปูมลงแฟ้ม

en: M3U playlist export
th: ส่งออกผังเล่น M3U

en: M3U8 playlist export
th: ส่งออกผังเล่น M3U8

en: XSPF playlist export
th: ส่งออกผังเล่น XSPF

en: HTML playlist export
th: ส่งออกผังเล่น HTML

en: Stats
th: สถิติ

en: Stats decoder
th: ตัวอ่านรหัสสถิติ

en: Stats demux
th: ตัวแยกกระแสสถิติ

en: Comment
th: ความเห็น

en: Packet Size
th: ขนาดแพ็กเก็ต

en: ASF muxer
th: ตัวรวมกระแส ASF

en: Unknown Video
th: วีดิทัศน์ไม่ทราบประเภท

en: AVI muxer
th: ตัวรวมกระแส AVI

en: MP4/MOV muxer
th: ตัวรวมกระแส MP4/MOV

en: DTS delay (ms)
th: หน่วงเวลา DTS (ms)

en: PS muxer
th: ตัวรวมกระแส PS

en: Video PID
th: PID วีดิทัศน์

en: Audio PID
th: PID เสียง

en: Data alignment
th: การจัดเรียงข้อมูล

en: Crypt audio
th: เสียง Crypt

en: Ogg/OGM muxer
th: ตัวรวมกระแส Ogg/OGM

en: WAV muxer
th: ตัวรวมกระแส WAV

en: Now playing
th: กำลังเล่น

en: Timeout (ms)
th: หมดเวลา (ms)

en: Notify
th: การแจ้งเหตุ

en: LibNotify Notification Plugin
th: ปลั๊กอินแจ้งเหตุโดยใช้ LibNotify

en: A/52 audio packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตเสียง A/52

en: Copy packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตคัดลอก

en: Dirac packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ต Dirac

en: Flac audio packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตเสียง  Flac

en: H.264 video packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตวีดิทัศน์ H.264

en: MLP/TrueHD parser
th: ตัวแจง MLP/TrueHD

en: MPEG4 audio packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตเสียง MPEG4

en: MPEG4 video packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ตวีดิทัศน์ MPEG4

en: MPEG-I/II video packetizer
th: ตัสทำแพ็กเก็ตวีดิทัศน์ MPEG-I/II

en: MPEG Video
th: วีดิทัศน์ MPEG

en: VC-1 packetizer
th: ตัวทำแพ็กเก็ต VC-1

en: My Videos
th: โฟลเดอร์วีดิทัศน์

en: My Music
th: โฟลเดอร์เพลง

en: Picture
th: รูปภาพ

en: My Pictures
th: โฟล์เดอร์รูปภาพ

en: MTP devices
th: อุปกรณ์ MTP

en: MTP Device
th: อุปกรณ์ MTP

en: Discs
th: ดิสก์

en: Audio capture
th: ส่วนรับเสียง

en: Audio capture (PulseAudio)
th: ส่วนรับเสียง (PulseAudio)

en: Generic
th: ทั่วไป

en: SAP multicast address
th: ที่อยู่การส่งสัญญาณหมู่ SAP

en: SAP timeout (seconds)
th: หมดเวลา SAP (วินาที)

en: Network streams (SAP)
th: กระแสเครือข่าย (SAP)

en: Session
th: วาระ

en: Tool
th: เครื่องมือ

en: User
th: ผู้ใช้

en: Video capture
th: ส่วนรับภาพถ่ายวีดิทัศน์

en: Video capture (Video4Linux)
th: ส่วนรับภาพถ่ายวีดิทัศน์ (Video4Linux)

en: Audio capture (ALSA)
th: ส่วนรับเสียง (ALSA)

en: Unknown type
th: ไม่ทราบประเภท

en: Screen capture
th: ส่วนรับภาพหน้าจอ

en: Applications
th: โปรแกรม

en: Desktop
th: ภาพหน้าจอ

en: X coordinate
th: พิกัด X

en: Y coordinate
th: พิกัด Y

en: Input FIFO
th: FIFO นำเข้า

en: FIFO which will be read for commands
th: FIFO ที่จะถูกอ่านในการสั่งคำสั่ง

en: Output FIFO
th: FIFO แสดงผล

en: FIFO which will be written to for responses
th: FIFO ที่จะถูกเขียนในการตอบสนอง

en: Overlay
th: ภาพซ้อน

en: Logo animation # of loops
th: ภาพเคลื่อนไหวโลโก้ # ของการวนซ้ำ

en: Opacity of the logo
th: ความทึบแสงของโลโก้

en: Logo position
th: ตำแหน่งโลโก้

en: Logo overlay
th: โลโก้ภาพซ้อน

en: Logo video filter
th: ตัวผันค่าโลโก้วีดิทัศน์

en: Text file
th: แฟ้มข้อความ

en: X offset
th: ออฟเซต X

en: Y offset
th: ออฟเซต Y

en: Y offset, down from the top.
th: ออฟเซต Y , จากบนลงล่าง

en: Timeout
th: หมดเวลา

en: Font size, pixels
th: ขนาดแบบอักษร, พิกเซล

en: Number of rows
th: จำนวนแถว

en: Number of columns
th: จำนวนคอลัมน์

en: Keep aspect ratio
th: คงค่าอัตราส่วนภาพ

en: auto
th: อัตโนมัติ

en: offsets
th: ออฟเซต

en: Mosaic
th: โมเสก

en: VNC Host
th: โฮสต์ VNC

en: VNC hostname or IP address.
th: ชื่อโฮสต์ หรือที่อยู่ IP VNC

en: VNC Port
th: พอร์ต VNC

en: VNC port number.
th: จำนวนพอร์ต VNC

en: VNC Password
th: รหัสผ่าน VNC

en: VNC password.
th: รหัสผ่าน VNC

en: Remote-OSD
th: OSD-ระยะไกล

en: Feed URLs
th: ใส่ URLs

en: Max length
th: ความยาวสูงสุด

en: Text position
th: ตำแหน่งข้อความ

en: Don't show
th: ไม่ต้องแสดง

en: Always visible
th: แสดงเสมอ

en: Subsdelay
th: หน่วงเวลาบทฯ

en: Read size
th: อ่านขนาด

en: Autodel
th: ลบอัตโนมัติ

en: Automatically add/delete input streams
th: เพิ่ม/ลบ กระแสที่นำเข้าโดยอัตโนมัติ

en: ID Offset
th: ออฟเซต ID

en: Elementary Stream ID
th: ID กระแสมูลฐาน

en: Delay a stream
th: หน่วงกระแส

en: Delay (ms)
th: หน่วงเวลา (ms)

en: Display stream output
th: แสดงส่วนส่งกระแส

en: Output access method
th: วิธีการเข้าใช้ส่วนแสดงผล

en: This is the default output access method that will be used.
th: วิธีการเข้าใช้ส่วนแสดงผลปริยายนี้จะถูกใช้

en: Audio output access method
th: วิธีการเข้าใช้ส่วนเสียงออก

en: This is the output access method that will be used for audio.
th: วิธีการเข้าใช้ส่วนแสดงผลนี้จะถูกใช้ในส่วนเสียงออก

en: Video output access method
th: วิธีการเข้าใช้ส่วนแสดงวีดิทัศน์

en: This is the output access method that will be used for video.
th: วิธีการเข้าใช้ส่วนแสดงผลนี้จะถูกใช้ในส่วนแสดงวีดิทัศน์

en: Output muxer
th: ตัวรวมกระแสแสดงผล

en: This is the default muxer method that will be used.
th: วิธีการรวมกระแสปริยายนี้จะถูกใช้

en: Audio output muxer
th: ตัวรวมกระแสเสียงออก

en: This is the muxer that will be used for audio.
th: นี่คือตัวรวมกระแสที่จะใช้กับเสียง

en: Video output muxer
th: ตัวรวมกระแสแสดงวีดิทัศน์

en: This is the muxer that will be used for video.
th: นี่คือตัวรวมกระแสที่จะใช้กับวีดิทัศน์

en: Output URL
th: URL แสดงผล

en: This is the default output URI.
th: นี่คือ URI แสดงผล

en: Audio output URL
th: URL เสียงออก

en: This is the output URI that will be used for audio.
th: URI แสดงผลตัวนี้จะใช้ในส่วนเสียงออก

en: Video output URL
th: URL แสดงวีดิทัศน์

en: This is the output URI that will be used for video.
th: URI แสดงผลตัวนี้จะใช้ในส่วนแสดงวีดิทัศน์

en: Elementary stream output
th: ส่วนส่งกระแสมูลฐาน

en: Output video width.
th: ความกว้างวีดิทัศน์ที่แสดง

en: Output video height.
th: ความสูงวีดิทัศน์ที่แสดง

en: Video filter
th: ตัวผันค่าวีดิทัศน์

en: Video filters will be applied to the video stream.
th: ตัวผันค่าวีดิทัศน์ที่จะนำไปใช้กับกระแสวีดิทัศน์

en: Image chroma
th: ความสดสีของภาพ

en: Audio port
th: พอร์ตเสียง

en: Video port
th: พอร์ตวีดิทัศน์

en: RTP stream output
th: ส่วนส่งกระแส RTP

en: RTSP VoD server
th: เซิร์ฟเวอร์ RTSP VoD

en: Specify an ISO-639 code (three characters) for this elementary stream
th: ระบุรหัส an ISO-639 (สามตัวอักษร) สำหรับกระแสมูลฐานนี้

en: Set ID
th: ตั้งค่า ID

en: Set ES id
th: ตั้ง ES id

en: Change the id of an elementary stream
th: เปลี่ยน id ของกระแสมูลฐาน

en: Set ES Lang
th: ตั้งภาษา ES

en: Set Lang
th: ตั้งภาษา

en: Change the language of an elementary stream
th: เปลี่ยนภาษาของกระแสมูลฐาน

en: Video encoder
th: ตัวลงรหัสวีดิทัศน์

en: Video bitrate
th: อัตราการส่งถ่ายบิตวีดิทัศน์

en: Video scaling
th: การปรับสัดส่วนภาพวีดิทัศน์

en: Audio encoder
th: ตัวลงรหัสเสียง

en: This is the audio codec that will be used.
th: จะใช้ตัวอ่าน-ลงรหัสเสียง ตัวนี้

en: Audio bitrate
th: อัตราการส่งถ่ายบิตเสียง

en: Audio filter
th: ตัวผันค่าเสียง

en: Transcode
th: แปลงรหัส

en: Overlays/Subtitles
th: ภาพซ้อน/บทบรรยาย

en: Font size in pixels
th: ขนาดตัวอักษรแบบพิกเซล

en: Text opacity
th: ความทึบแสงของข้อความ

en: Text default color
th: สีปริยายของข้อความ

en: Background opacity
th: ความทึบแสงของพื้นหลัง

en: Background color
th: สีพื้นหลัง

en: Outline opacity
th: ความทึบแสงเส้นขอบ

en: Shadow opacity
th: ความทึบแสงของเงา

en: Shadow color
th: สีของเงา

en: Shadow angle
th: การทำองศาของเงา

en: Shadow distance
th: ระยะห่างเงา

en: Thin
th: แคบ

en: Thick
th: หนา

en: Scaling mode
th: รูปแบบการปรับสัดส่วน

en: Scaling mode to use.
th: รูปแบบการปรับสัดส่วนที่จะใช้

en: Bilinear
th: เชิงเส้นคู่

en: Experimental
th: รุ่นทดลอง

en: Area
th: พื้นที่

en: Video scaling filter
th: ตัวผันค่าสัดส่วนวีดิทัศน์

en: Image properties filter
th: ตัวผันค่าคุณสมบัติภาพ

en: Image adjust
th: ปรับภาพ

en: Transparency mask
th: ตัวพรางความโปร่งแสง

en: Alpha mask video filter
th: ตัวผันค่าตัวพรางแอลฟาวีดิทัศน์

en: Alpha mask
th: ตัวพรางแอลฟา

en: Window size
th: ขนาดหน้าต่าง

en: Ball color
th: สีบอล

en: Ball speed
th: ความเร็วบอล

en: Ball size
th: ขนาดบอล

en: Ball video filter
th: ตัวผันค่าบอลวีดิทัศน์

en: Ball
th: บอล

en: Chroma for the base image
th: ความสดสีสำหรับภาพพื้นฐาน

en: Bluescreen video filter
th: ตัวผันค่าจอฟ้าวีดิทัศน์

en: Bluescreen
th: จอฟ้า

en: Output width
th: ความกว้างที่แสดง

en: Output (canvas) image width
th: ความกว้าง (ขอบ) ภาพที่แสดง

en: Output height
th: ความสูงที่แสดง

en: Output (canvas) image height
th: ความสูง (ขอบ) ภาพที่แสดง

en: Output picture aspect ratio
th: อัตราส่วนภาพที่แสดง

en: Canvas
th: ขอบภาพ

en: Canvas video filter
th: ตัวผันค่าขอบภาพวีดิทัศน์

en: Pixels to crop from top
th: พิกเซลที่จะถูกตัดไปจากขอบด้านบน

en: Number of pixels to crop from the top of the image.
th: จำนวนพิกเซลที่จะถูกตัดทิ้งไปจากขอบด้านบนของภาพ

en: Pixels to crop from bottom
th: พิกเซลที่จะถูกตัดไปจากขอบด้านล่าง

en: Number of pixels to crop from the bottom of the image.
th: จำนวนพิกเซลที่จะถูกตัดทิ้งไปจากขอบด้านล่างของภาพ

en: Pixels to crop from left
th: พิกเซลที่จะถูกตัดไปจากขอบด้านซ้าย

en: Number of pixels to crop from the left of the image.
th: จำนวนพิกเซลที่จะถูกตัดทิ้งไปจากขอบด้านซ้ายของภาพ

en: Pixels to crop from right
th: พิกเซลที่จะถูกตัดไปจากขอบด้านขวา

en: Number of pixels to crop from the right of the image.
th: จำนวนพิกเซลที่จะถูกตัดทิ้งไปจากขอบด้านซ้ายของภาพ

en: Pixels to padd to top
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมไปยังขอบด้านบน

en: Number of pixels to padd to the top of the image after cropping.
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมเข้าไปยังขอบด้านบนของภาพ หลังการตัดขอบ

en: Pixels to padd to bottom
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมไปยังขอบด้านล่าง

en: Number of pixels to padd to the bottom of the image after cropping.
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมเข้าไปยังขอบด้านล่างของภาพ หลังการตัดขอบ

en: Pixels to padd to left
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมไปยังขอบด้านซ้าย

en: Number of pixels to padd to the left of the image after cropping.
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมเข้าไปยังขอบด้านซ้ายของภาพ หลังการตัดขอบ

en: Pixels to padd to right
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมไปยังขอบด้านขวา

en: Number of pixels to padd to the right of the image after cropping.
th: พิกเซลที่จะถูกเสริมเข้าไปยังขอบด้านขวาของภาพ หลังการตัดขอบ

en: Padd
th: เสริมขอบ

en: Latest
th: สุดท้าย

en: Low
th: ต่ำ

en: Medium
th: ปานกลาง

en: High
th: สูง

en: Erase video filter
th: ตัวผันค่าลบวีดิทัศน์

en: Erase
th: ลบ

en: Strength
th: แรง

en: Gradient video filter
th: ตัวผันค่าไล่ระดับสีวีดิทัศน์

en: Minimal period
th: ช่วงต่ำสุด

en: Maximal period
th: ช่วงสูงสุด

en: Invert video filter
th: ตัวผันกลับค่าวีดิทัศน์

en: Color inversion
th: การกลับค่าสี

en: Magnify/Zoom interactive video filter
th: ตัวผันค่าเชิงโต้ตอบ ขยาย/แสดงย่อ-ขยาย วีดิทัศน์

en: Magnify
th: ขยาย

en: Vertical
th: แนวตั้ง

en: Horizontal
th: แนวนอน

en: Direction
th: ทิศทางการกลับ

en: Left to right/Top to bottom
th: ซ้ายไปขวา/บนลงล่าง

en: Right to left/Bottom to top
th: ขวาไปซ้าย/ล่างขึ้นบน

en: Mirror video filter
th: ตัวผันค่ากระจกเงาวีดิทัศน์

en: Mirror video
th: วีดิทีศน์ภาพกระจกเงา

en: Motion detect video filter
th: ตัวตรวจจับการเคลื่อนไหว

en: OpenCV example
th: ตัวอย่าง OpenCV

en: Show only errors
th: แสดงเฉพาะข้อผิดพลาด

en: Show errors and warnings
th: แสดงข้อผิดพลาดและคำเตือน

en: Show everything including debug messages
th: แสดงการเตือนทุกอย่างรวมถึงข้อความดีบั๊ก

en: Scale factor (0.1-2.0)
th: ขนาดสัดส่วน (0.1-2.0)

en: OpenCV filter chroma
th: ความสดสีของตัวผันค่า OpenCV

en: Lowest
th: ต่ำสุด

en: Highest
th: สูงสุด

en: Game mode
th: รูปแบบเกม

en: Border
th: ขอบ

en: Small preview
th: ตัวอย่างย่อ

en: Auto shuffle
th: สลับอัตโนมัติ

en: Auto solve
th: แก้โดยอัตโนมัติ

en: Rotation
th: การหมุน

en: Puzzle
th: เกมต่อภาพ

en: Ripple video filter
th: ตัวผันค่าริปเปิลวีดิทัศน์

en: Angle in degrees
th: มุมแบบองศา

en: Angle in degrees (0 to 359)
th: มุมแบบองศา (0 ถึง 359)

en: Rotate video filter
th: ตัวผันค่าหมุนวีดิทัศน์

en: Rotate
th: หมุน

en: Image format
th: รูปแบบรูปภาพ

en: Format of the output images (png, jpeg, ...).
th: ชนิดแฟ้มของรูปภาพที่ทำ (png, jpeg, ...).

en: Filename prefix
th: คำขึ้นต้นชื่อแฟ้ม

en: Scene filter
th: ตัวผันค่าฉาก

en: Scene video filter
th: ตัวผันค่าฉากวีดิทัศน์

en: Sepia intensity
th: ความเข้มสีน้ำตาลซีเปีย

en: Intensity of sepia effect
th: ความเข้มของลูกเล่นสีน้ำตาลซีเปีย

en: Sepia video filter
th: ตัวผันค่าสีน้ำตาลซีเปียวีดิทัศน์

en: Gives video a warmer tone by applying sepia effect
th: ทำให้ภาพวีดิทัศน์เป็นโทนสีอ่อน โดยการใช้ลูกเล่นสีน้ำตาลซีเปีย

en: Video transformation filter
th: ตัวผันค่ากลับทิศทางภาพวีดิทัศน์

en: Transformation
th: กลับทิศทาง

en: Rotate or flip the video
th: หมุนหรือกลับด้านภาพวีดิทัศน์

en: Wave video filter
th: ตัวผันค่าภาพวีดิทัศน์แบบคลื่น

en: Wave
th: คลื่น

en: Run fb on current tty
th: ใช้งาน fb ใน tty ปัจจุบัน

en: Image format (default RGB)
th: รูปแบบภาพ (RGB ปริยาย)

en: Video mode
th: รูปแบบวีดิทัศน์

en: SNAP
th: จับภาพ

en: OpenGL extension
th: ส่วนขยาย OpenGL

en: OpenGL ES 2 extension
th: ส่วนขยาย OpenGL ES 2

en: Extension through which to use the Open Graphics Library (OpenGL).
th: ส่วนขยายที่ใช้เปิด "Open Graphics Library" (OpenGL)

en: OpenGL video output
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์ OpenGL

en: The desktop mode allows you to display the video on the desktop.
th: รูปแบบเดสก์ท็อป ช่วยให้คุณแสดงวีดิทัศน์บนเดสก์ท็อปได้

en: Overlay video output
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์ ภาพซ้อน

en: Wallpaper
th: พื้นหลัง

en: Dummy video output
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์ Dummy

en: Statistics video output
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์เชิงสถิติ

en: Video memory buffer width.
th: ความกว้างภาพของบัฟเฟอร์หน่วยความจำวีดิทัศน์

en: Video memory buffer height.
th: ความสูงภาพของบัฟเฟอร์หน่วยความจำวีดิทัศน์

en: Pitch
th: ความยาวเส้นภาพ

en: Video memory buffer pitch in bytes.
th: ความยาวเส้นภาพของบัฟเฟอร์หน่วยความจำวีดิทัศน์เป็นไบต์

en: Chroma
th: ความสดสี

en: Video memory output
th: ส่วนแสดงผลหน่วยความจำวีดิทัศน์

en: Video memory
th: หน่วยความจำวีดิทัศน์

en: X11 display
th: ดิสเพลย์ของ X11

en: Video will be rendered with this X11 display. If empty, the default display will be used.
th: จะแสดงวีดิทัศน์โดยใช้ดิสเพลย์นี้ของ X11 ถ้าเว้นว่างไว้ ก็จะใช้ดิสเพลย์ปริยาย

en: X11 window ID
th: ID หน้าต่าง X11

en: X window
th: หน้าต่าง X

en: X11 video window (XCB)
th: หน้าต่างวีดิทัศน์ X11 (XCB)

en: X11 video output (XCB)
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์ X11 (XCB)

en: XVideo format id
th: ไอดีรูแบบ XVideo

en: XVideo output (XCB)
th: ส่วนแสดง XVideo (XCB)

en: Chroma used
th: ความสดสีที่ใช้

en: YUV output
th: ส่วนแสดงผล YUV

en: YUV video output
th: ส่วนแสดงวีดิทัศน์ YUV

en: Video output modules
th: มอดูลแสดงวีดิทัศน์

en: Clone video filter
th: ตัวผันค่าโคลนวีดิทัศน์

en: Active windows
th: หน้าต่างที่ใช้งานอยู่

en: Black Crush for Red
th: เกลี่ยไล่ความดำ ของช่วงสีแดง

en: Select the Black Crush of blended zone (Red or Y component)
th: เลือกค่าความดำที่จะทำการเกลี่ยไล่ไปในบริเวณผสม (ช่วงสีแดง หรือ ค่าประกอบสี Y)

en: Black Crush for Green
th: เกลี่ยไล่ความดำ ของช่วงสีเขียว

en: Select the Black Crush of blended zone (Green or U component)
th: เลือกค่าความดำที่จะทำการเกลี่ยไล่ไปในบริเวณผสม (ช่วงสีเขียว หรือ ค่าประกอบสี U)

en: Black Crush for Blue
th: เกลี่ยไล่ความดำ ของช่วงสีน้ำเงิน

en: Select the Black Crush of blended zone (Blue or V component)
th: เลือกค่าความดำที่จะทำการเกลี่ยไล่ไปในบริเวณผสม (ช่วงสีน้ำเงิน หรือ ค่าประกอบสี V)

en: White Crush for Red
th: เกลี่ยไล่ความขาว ของช่วงสีแดง

en: Select the White Crush of blended zone (Red or Y component)
th: เลือกค่าความขาวที่จะทำการเกลี่ยไล่ไปในบริเวณผสม (ช่วงสีแดง หรือ ค่าประกอบสี Y)

en: White Crush for Green
th: เกลี่ยไล่ความขาว ของช่วงสีเขียว

en: Select the White Crush of blended zone (Green or U component)
th: เลือกค่าความขาวที่จะทำการเกลี่ยไล่ไปในบริเวณผสม (ช่วงสีเขียว หรือ ค่าประกอบสี U)

en: White Crush for Blue
th: เกลี่ยไล่ความขาว ของช่วงสีน้ำเงิน

en: Select the White Crush of blended zone (Blue or V component)
th: เลือกค่าความขาวที่จะทำการเกลี่ยไล่ไปในบริเวณผสม (ช่วงสีน้ำเงิน หรือ ค่าประกอบสี V)

en: Black Level for Red
th: ระดับความดำของช่วงสีแดง

en: Select the Black Level of blended zone (Red or Y component)
th: เลือกระดับความดำของของบริเวณผสม (ช่วงสีแดง หรือ ค่าประกอบสี Y)

en: Black Level for Green
th: ระดับความดำของช่วงสีเขียว

en: Select the Black Level of blended zone (Green or U component)
th: เลือกระดับความดำของของบริเวณผสม (ช่วงสีเขียว หรือ ค่าประกอบสี U)

en: Black Level for Blue
th: ระดับความดำของช่วงสีน้ำเงิน

en: Select the Black Level of blended zone (Blue or V component)
th: เลือกระดับความดำของของบริเวณผสม (ช่วงสีน้ำเงิน หรือ ค่าประกอบสี V)

en: White Level for Red
th: ระดับความขาวของช่วงสีแดง

en: Select the White Level of blended zone (Red or Y component)
th: เลือกระดับความขาวของบริเวณผสม (ช่วงสีแดง หรือ ค่าประกอบสี Y)

en: White Level for Green
th: ระดับความขาวของช่วงสีเขียว

en: Select the White Level of blended zone (Green or U component)
th: เลือกระดับความขาวของบริเวณผสม (ช่วงสีเขียว หรือ ค่าประกอบสี U)

en: White Level for Blue
th: ระดับความขาวของช่วงสีน้ำเงิน

en: Select the White Level of blended zone (Blue or V component)
th: เลือกระดับความขาวของบริเวณผสม (ช่วงสีน้ำเงิน หรือ ค่าประกอบสี V)

en: Element aspect ratio
th: อัตราส่วนภาพพื้นฐาน

en: Wall video filter
th: ตัวผันค่าแยกฉากวีดิทัศน์

en: Image wall
th: ฉากแยก

en: Goom display width
th: ความกว้างของ Goom ที่จะแสดง

en: Goom display height
th: ความสูงของ Goom ที่จะแสดง

en: This allows you to set the resolution of the Goom display (bigger resolution will be prettier but more CPU intensive).
th: ตัวเลือกนี้จะช่วยคุณในการตั้งความละเอียดของการแสดง Goom (ยิ่งละเอียดมากก็จะแสดงได้ดีขึ้น แต่ก็ใช้ CPU มากขึ้นด้วยเช่นกัน)

en: Goom animation speed
th: ความเร็วภาพเคลื่อนไหว Goom

en: This allows you to set the animation speed (between 1 and 10, defaults to 6).
th: ตัวเลือกนี้จะช่วยคุณในการตั้งความเร็วภาพเคลื่อนไหว (ระหว่าง 1 และ 10, ค่าปริยาย คือ 6)

en: Goom effect
th: ลูกเล่น Goom

en: projectM configuration file
th: แฟ้มค่าตั้ง projectM

en: File that will be used to configure the projectM module.
th: แฟ้มที่จะถูกใช้ตั้งค่ามอดูล projectM

en: projectM preset path
th: พาธชุดค่าตั้ง projectM

en: Path to the projectM preset directory
th: พาธไปยังที่เก็บแฟ้มชุดค่าตั้ง projectM

en: Title font
th: แบบอักษรหัวเรื่อง

en: Font used for the titles
th: แบบอักษรที่จะใช้กับหัวเรื่อง

en: Font menu
th: แบบอักษรเมนู

en: Font used for the menus
th: แบบอักษรที่จะใช้กับเมนูต่างๆ

en: libprojectM effect
th: ลูกเล่น libprojectM

en: Effects list
th: รายการลูกเล่น

en: Visualizer
th: มโนภาพ

en: Visualizer filter
th: ตัวผันค่ามโนภาพ

en: Play List
th: ผังเล่น

en: Output
th: ส่วนแสดงผล

en: Subtitle codec
th: ตัวลง/ถอดรหัสบทบรรยาย

en: Video FPS
th: FPS วีดิทัศน์

en: Video scale
th: สัดส่วนภาพวีดิทัศน์

en: Output port
th: พอร์ตแสดงผล

en: Input media
th: สื่อนำเข้า

en: Error:
th: ผิดพลาด:

en: File name
th: ชื่อแฟ้ม

en: Row border
th: ขอบแถว

en: Column border
th: ขอบคอลัมน์

en: Background
th: พื้นหลัง

en: Playback Rate
th: อัตราการเล่น

en: Audio Delay
th: หน่วงเวลาเสียง

en: Subtitle Delay
th: หน่วงเวลาบทบรรยาย

en: Time:
th: เวลา:

en: VLC media player - Web Interface
th: โปรแกรมเล่นสื่อ VLC - ส่วนติดต่อเว็บ

en: Hide / Show Library
th: แสดง /ซ่อนไลบรารี

en: Manage Streams
th: จัดการกระแส

en: Track Synchronisation
th: การประสานร่องข้อมูล

en: Loop
th: เล่นซ้ำ

en: Empty Playlist
th: ผังเล่นเปล่า

en: Queue Selected
th: เข้าคิวตัวที่เลือก

en: Play Selected
th: เล่นตัวที่เลือก

en: Refresh List
th: ปรับเรียกรายการ

en: Dialog
th: กล่องโต้ตอบ

en: Preset
th: ชุดค่าตั้ง

en: &Filter:
th: ตัว&กรอง

en: &Save as...
th: &บันทึกเป็น...

en: Modules Tree
th: แผนโครงมอดูล

en: Show extended options
th: แสดงตัวเลือกเพิ่มเติม

en: Show &more options
th: &ต&ัวเลือกเพิ่มเติม

en: Change the caching for the media
th: เปลี่ยนการทำแคชสำหรับสื่อ

en: Start Time
th: เวลาเริ่ม

en: Edit Options
th: แก้ไขตัวเลือก

en: Extra media
th: สื่อเพิ่มเติม

en: Select the file
th: เลือกแฟ้ม

en: Change the start time for the media
th: เปลี่ยนเวลาในการเริ่มเล่นของสื่อ

en: Play another media synchronously (extra audio file, ...)
th: เล่นสื่ออื่นผสม (เช่น แฟ้มเสียงเพิ่มเติม ฯลฯ)

en: Capture mode
th: รูปแบบการรับชม

en: Select the capture device type
th: เลือกประเภทอุปกรณ์เล่น

en: Device Selection
th: เลือกอุปกรณ์เล่น

en: Options
th: ตัวเลือก

en: Access advanced options to tweak the device
th: เข้าถึงตัวเลือกขั้นสูงเพื่อปรับค่าอุปกรณ์

en: Advanced options...
th: ตัวเลือกขั้นสูง...

en: Disc Selection
th: เลือกแผ่น

en: Disable Disc Menus
th: ปิดใช้เมนู

en: No disc menus
th: ไม่ต้องมีเมนู

en: Disc device
th: อุปกรณ์เล่นแผ่น

en: Starting Position
th: ตำแหน่งเริ่ม

en: Audio and Subtitles
th: เสียงและบทบรรยาย

en: Select the subtitle file
th: เลือกแฟ้มบทบรรยาย

en: Choose one or more media file to open
th: เลือกแฟ้มสื่อที่จะเปิดมาสักอัน หรือมากกว่านั้นก็ได้

en: File Selection
th: เลือกแฟ้ม

en: You can select local files with the following list and buttons.
th: คุณสามารถเลือกและกดปุ่มเพื่อเพิ่มแฟ้มในเครื่องเข้าไปในรายการได้

en: Add...
th: เพิ่ม...

en: Network Protocol
th: โพรโทคอลเครือข่าย

en: Please enter a network URL:
th: โปรดใส่ URL เครือข่าย:

en: Profile edition
th: แก้ไขโพรไฟล์

en: Features
th: คุณสมบัติ

en: Streamable
th: ทำกระแสได้

en: Chapters
th: ตอน

en: Menus
th: เมนู

en: Same as source
th: เหมือนกับแหล่ง

en: Custom options
th: ตัวเลือกตั้งเอง

en: Not Used
th: ไม่ใช้

en: Encoding parameters
th: พารามิเตอร์การลงรหัส

en: Frame size
th: ขนาดเฟรม

en: Set up media sources to stream
th: จัดเตรียมแหล่งของสื่อที่จะทำกระแส

en: Destination Setup
th: ตั้งค่าการส่ง

en: Select destinations to stream to
th: เลือกปลายทางที่จะทำกระแสส่งไป

en: New destination
th: เพิ่มการส่ง

en: Transcoding Options
th: ตัวเลือกการแปลงรหัส

en: Select and choose transcoding options
th: เลือกตัวเลือกการแปลงรหัส

en: Activate Transcoding
th: ใช้การแปลงรหัส

en: Option Setup
th: ตั้งค่าตัวเลือก

en: Miscellaneous Options
th: ตัวเลือกเบ็ดเตล็ด

en: Stream all elementary streams
th: ทำกระแสพวกกระแสมูลฐานทั้งหมด

en: Output module:
th: มอดูลเสียงออก:

en: Use S/PDIF when available
th: ใช้ S/PDIF เมื่อสามารถทำได้

en: Effects
th: ลูกเล่น

en: Visualization:
th: มโนภาพ:

en: Replay gain mode:
th: รูปแบบอัตราขยายเสียง:

en: Normalize volume to:
th: เกลี่ยความดังเสียงให้เป็น:

en: Tracks
th: ร่องข้อมูล

en: Preferred audio language:
th: ภาษาของเสียงที่จะใช้:

en: Password:
th: รหัสผ่าน:

en: Username:
th: ชื่อผู้ใช้:

en: Submit played tracks stats to Last.fm
th: ส่งสถิติร่องสื่อที่เล่นไปยัง Last.fm

en: Codecs
th: ตัวอ่าน-ลงรหัสต่างๆ

en: x264 profile and level selection
th: การเลือกระดับและโพรไฟล์ x264

en: Hardware-accelerated decoding
th: การใช้ฮาร์ดแวร์เพื่อเร่งความเร็วในการอ่านรหัส

en: Optical drive
th: อุปกรณ์อ่านแผ่นข้อมูล

en: Default optical device
th: อุปกรณ์อ่านแผ่นข้อมูลปริยาย

en: Damaged or incomplete AVI file
th: แฟ้ม AVI เสียหายหรือไม่สมบูรณ์

en: HTTP proxy URL
th: URL พร็อกซี HTTP

en: HTTP (default)
th: HTTP (ปริยาย)

en: Live555 stream transport
th: การขนส่งกระแส Live555

en: Default caching policy
th: ข้อกำหนดการทำแคชปริยาย

en: Menus language:
th: ภาษาเมนู:

en: Look and feel
th: รูปลักษณ์และมุมมอง

en: Use custom skin
th: เลือกหน้ากากเอง

en: This is VLC's default interface, with a native look and feel.
th: นี่คือรูปลักษณ์ปริยายส่วนติดต่อของ VLC ด้วยมุมมองและลักษณะแบบปกติ

en: Use native style
th: ใช้แบบปกติ

en: Resize interface to video size
th: ปรับขนาดส่วนติดต่อตามวีดิทัศน์

en: Show controls in full screen mode
th: แสดงส่วนควบคุมเมื่ออยู่ในรูปแบบเต็มจอ

en: Pause playback when minimized
th: พักการเล่นเมื่อย่อเก็บหน้าต่าง

en: Show media change popup:
th: ผุดแจ้งเหตุเมื่อสื่อเปลี่ยน:

en: Start in minimal view mode
th: เริ่มโปรแกรมโดยแสดงแต่จอ

en: Force window style:
th: บังคับใช้หน้าต่างโปรแกรมแบบ:

en: Integrate video in interface
th: จอวีดิทัศน์อยู่รวมกับส่วนติดต่อ

en: Show systray icon
th: แสดงไอคอนในถาดระบบ

en: Skin resource file:
th: แฟ้มหน้ากาก:

en: Playlist and Instances
th: ผังเล่นและการเปิดโปรแกรมซ้ำ

en: Pause on the last frame of a video
th: พักเมื่อเล่นเฟรมสุดท้ายของวีดิทัศน์แล้ว

en: Allow only one instance
th: เปิดโปรแกรมแค่ตัวเล่นเดียวเท่านั้น

en: Every
th: ทุกๆ

en: Save recently played items
th: บันทึกรายการที่พึ่งเล่นไป

en: Separate words by | (without space)
th: แยกคำด้วย | (โดยไม่ใช้การเว้นวรรค)

en: File extensions association
th: การผูกนามสกุลแห้ม

en: Set up associations...
th: ตั้งค่าการผูกแฟ้ม...

en: Enable On Screen Display (OSD)
th: เปิดใช้ การแสดงผ่านทางจอภาพ (OSD)

en: Show media title on video start
th: แสดงชื่อเรื่องเมื่อเริ่มวีดิทัศน์

en: Enable subtitles
th: เปิดใช้บทบรรยาย

en: Subtitle Language
th: ภาษาบทบรรยาย

en: Default encoding
th: รหัสอักขระปริยาย

en: Subtitle effects
th: ลูกเล่นบทบรรยาย

en: Add a shadow
th: เพิ่มเงา

en: Add a background
th: ตั้งเป็นพื้นหลัง

en: Force Aspect Ratio
th: บังคับค่าอัตราส่วนภาพ

en: vlc-snap
th: จับภาพ-vlc

en: Edit settings
th: แก้ไขค่าตั้ง

en: Control
th: ควบคุม

en: Status
th: สถานะ

en: Prev
th: ก่อนหน้า

en: Add Input
th: เพิ่มส่วนนำเข้า

en: Edit Input
th: แก้ไขส่วนนำเข้า

en: Clear List
th: ล้างรายการ

en: Check for VLC updates
th: ตรวจหาการปรับปรุงของ VLC

en: Do you want to download it?
th: คุณต้องการดาวน์โหลดมันแน่นะ?

en: Essential
th: หลักๆ

en: Negate colors
th: สีตรงกันข้าม

en: Colors
th: สี

en: Interactive Zoom
th: การแสดงย่อ-ขยายเชิงโต้ตอบ

en: Angle
th: มุม

en: full
th: เต็ม

en: none
th: ไม่มี

en: Logo erase
th: โลโก้ลบ

en: Mask
th: ตัวพราง

en: Mirror
th: กระจกเงา

en: Motion detect
th: ตรวจจับการเคลื่อนไหว

en: VLM configurator
th: ตัวตั้งค่า VLM

en: Media Manager Edition
th: รูปแบบตัวจัดการสื่อ

en: Name:
th: ชื่อ:

en: Input:
th: ส่วนนำเข้า:

en: Select Input
th: เลือกส่วนนำเข้า

en: Output:
th: ส่วนแสดงผล:

en: Select Output
th: เลือกส่วนแสดงผล

en: Time Control
th: ควบคุมเวลา

en: Mux Control
th: ส่วนควบคุมการรวมกระแส

en: Muxer:
th: ตัวรวมกระแส:

en: Media Manager List
th: รายการตัวจัดการสื่อ
